Kết quả 1 đến 3 của 3
    tuanduchanh Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Đau bụng dưới rốn về phía bên phải.

Tôi 40 tuổi, suốt 1 tuần lễ nay thấy đau âm ỉ chỉ 1 vị trí tại phần bụng dưới rốn phía bên phải bụng, ấn tay vào không đau lắm nhưng cứ âm ỉ làm tôi rất khó ngũ vì lo lắng. Việc đại tiện cách 2-3 ngày mới đi 1 lần, lâu lâu có tiêu chảy đi ra là bớt đau. Hồi trước 20 tuổi cũng từng bị như thế này, đi bệnh viện Bình Dân nội soi ... và uống thuốc đã khoẻ giờ không hiểu sao lại bị trở lai. Xin bac si cho biết là tôi bị bệnh gì, và có nguy hiểm lắm không ạ. Xin cảm ơn.

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi tuanduchanh Xem bài viết
    Tôi 40 tuổi, suốt 1 tuần lễ nay thấy đau âm ỉ chỉ 1 vị trí tại phần bụng dưới rốn phía bên phải bụng, ấn tay vào không đau lắm nhưng cứ âm ỉ làm tôi rất khó ngũ vì lo lắng. Việc đại tiện cách 2-3 ngày mới đi 1 lần, lâu lâu có tiêu chảy đi ra là bớt đau. Hồi trước 20 tuổi cũng từng bị như thế này, đi bệnh viện Bình Dân nội soi ... và uống thuốc đã khoẻ giờ không hiểu sao lại bị trở lai. Xin bac si cho biết là tôi bị bệnh gì, và có nguy hiểm lắm không ạ. Xin cảm ơn.
    Chào bác tuanduchanh!

Tình trạng của bác nổi bật nhất với hai vấn đề chính là rối loạn thói quen đi cầu và đau âm ỉ vùng bụng trái. Theo như bác đã nói thì trước đây bác đã từng được nội soi để chẩn đoán, vậy xin bác nên cho biết thêm rằng chẩn đoán lúc đó là gì thì sẽ dễ dàng cho tôi nghĩ tới những nguyên nhân nào gây ra những tình trạng trên và liệu rằng nó tái phát hay không nếu như dợt lần trước bệnh đã điều trị dứt điểm.

Tình trạng của bác hướng tới nhiều nhóm bệnh lí đại tràng hơn, nhóm bệnh này gồm rất hiều bệnh lí khác nhau như bệnh ruột viêm, nhiễm trùng, tân sinh, và hội chứng ruột kích thích. Và thông thường ở độ tuổi này người ta sợ nhất những bệnh lí u của đại tràng và bệnh ruột viêm, nhiễm trùng thường hiếm khi xảy ra với bệnh cảnh của bác. Tốt nhất bác nên đi tái khám lại càng sớm càng tốt để có thể tầm soát bệnh sớm, tránh để bệnh diễn tiến quá lâu gây nhiều biến chứng khó trị.

Thân mến chào bác!

tuanduchanh Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Xin cảm ơn bác sĩ đã tư vấn! Tôi đau tại vị trí từ rốn đo xuống khoảng 11cm lệch về phía tay phải 4cm, nó cứ đau âm ỉ chứ không đau oằn oại như bạn bè tôi nói đau ruột thừa? Trước tôi cũng đau dưới rốn bên phải bác sĩ khám ghi bệnh "tóc ..." gì đó tôi không hỏi rõ, uống khoảng vài ngày là khỏi.
    Vì công việc thường đi tiếp khách, có vào quán massage nhân viên dùng tay xoa dầu kích dục mạnh tay liệu việc đó có gây nhiểm trùng gì không ạ? Hiện việc tiểu tiện của tôi vẫn bình thường. Nghe bác sĩ nói đến ung thư tôi rất lo sợ, hai bữa nay tiêu chảy nhiều thấy ngán ăn. Việc lở nuốt kẹo singum có gây viêm ruột thừa không ạ?