Kết quả 1 đến 2 của 2

Chủ đề: đau bụng

gihuuuu Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định đau bụng

Thưa bác sỹ, dạo này cháu thường thấy đau bụng bất thường, cứ hoạt động là đau, lạnh bụng là đau, đói là đau. Nhiều khi đau liên tục, nhiều khi đau dai đẳng từng cơn, khi ngủ đậy là đau.
    Thưa bác sỹ cháu bị sao ạ, phải điều trị như thế nào ạ (năm nay cháu 20tuổi).
    Cháu xin cảm ơn!

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi gihuuuu Xem bài viết
    Thưa bác sỹ, dạo này cháu thường thấy đau bụng bất thường, cứ hoạt động là đau, lạnh bụng là đau, đói là đau. Nhiều khi đau liên tục, nhiều khi đau dai đẳng từng cơn, khi ngủ đậy là đau.
    Thưa bác sỹ cháu bị sao ạ, phải điều trị như thế nào ạ (năm nay cháu 20tuổi).
    Cháu xin cảm ơn!
    Chào bạn.

Đau bụng là một triệu chứng có thể nói là một thử thách đối với các bác sĩ. Đặc biệt là những trường hợp đau bụng kéo dài, bởi vì có rất nhiều nguyên nhân khác nhau gây ra đau bụng mà thường gặp nhất là đau bụng có nguyên nhân từ dạ dày hoặc từ đại tràng. Để có thể chẩn đoán hướng nguyên nhân gây đau thường phải có nhiều thông tin khác nữa ví dụ như vị trí đau, tính chất đau, hướng lan, kiểu đau, và các triệu chứng khác kèm theo như, tiêu chảy, nôn ói, đi cầu phân đen, vàng da, vã mồ hôi,.. Theo một số đặc điểm ít ỏi mà bạn mô tả tôi đoán có thể bạn đang bị viêm dạ dày do tính chất đau nhiều khi đói và đau có tính chất liên tục dai dẳng.

Tuy nhiên còn rất nhiều nguyên nhân khác cũng chưa dược loại trừ như đau do đại tràng, thực quản, ruột non,... Do đó tốt hơn hết bạn nên đến khám tại bác sĩ chuyên khoa tiêu hóa để được chẩn đoán thêm nhé. Nếu có cơn đau xảy ra bạn hãy thử dùng antacid, nếu c1o đáp ứng thì 90% đau có nguồn gốc từ dạ dày, nếu không đáp ứng bạn hãy dùng thuốc paracetamol để giảm cơn đau trước sau đó khi đã có chẩn đoán các bác sĩ sẽ có hướng điều trị theo đúng nguyên nhân.

Thân mến chào bạn!