Kết quả 1 đến 4 của 4
Like Tree2Likes
  • 1 Post By Duoclamsang
  • 1 Post By Duoclamsang

Chủ đề: đắng miệng kéo dài+ đau bao tử

hainguyen36545 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định đắng miệng kéo dài+ đau bao tử

Chào các bác sĩ ạ. Người nhà em, nữ, 48 tuổi, hiện đang gặp một số vấn đề về dạ dày. Cách đây 3 tháng thì dạ dày vẫn khỏe ạ, nhưng dùng thuốc xoa bóp (không rõ nhãn hiệu từ Nhật), thì đúng 1 tuần sau các triệu chứng về dạ dày xuất hiện rầm rộ: đau nhẹ, nóng rát, đắng, chua, nhạt miệng kéo dài liện tục, ho khi ngủ, khàn giọng. Nhà em cũng lo nên đi làm một số xét nghiệm tổng quát:

X-ray phổi: bình thường
    Siêu âm ổ bụng: bình thường
    Nội soi dạ dày: Thực quản bình thường, nhưng bị viêm trợt dạ dày.
    HP âm tính

Người nhà em đã uống thuốc dc 1 tháng nay, có thuyên giảm nhưng rất ít ạ, nhưng bây giờ lại còn thêm bị buồn nôn nữa.
    Ngoài ra, còn có một số triệu chứng (đã có từ rất lâu): ổ bụng sôi ùng ục đến nỗi người xung quanh cũng nghe, nhưng không đau, phân không có gì bất thường.

Em lo quá ạ, vì người nhà em cũng hơi sụt cân (1-2kg trong 2 tháng), nhưng phần nhiều là do ăn không ngon và lo lắng.

Em không biết có nên làm xét nghiệm gì nữa không ạ( Em sợ mấy cái ung bướu quá (

Cảm ơn các bác sĩ.

Duoclamsang Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2
    Đang ở
    http://www.facebook.com/dunguno1991

Các triệu chứng lâm sàng mà bạn kể thì có lẽ bạn bị viêm dạ dày:
    Đắng miệng: dấu hiệu của gan, dạ dày, stress, K
    Chua miệng: gan, dạ dày
    Ổ dụng sôi ùng ục: có lẽ do đường tiêu hóa có vấn đề, báo hiệu một số bệnh như viêm dạ dày, đại tràng kích thích...
    Phân không có gì bất thường :bạn ko có khả năng bị chứng đại tràng kích thích
    Khả năng cao là bạn bị viêm dạ dày
    Xét nghiệm chỉ ra bạn bị viêm dạ dày nhưng ko do HP?
    Vây, bạn có thói quen gì gây ra stress, ăn chua,cay, lạnh, tắm đêm, tập thể dụng buối sáng gì ko?
    Có lẽ nếu Bs cho bạn thuốc thì chỉ là thuốc giảm tiết acid hay thuốc chống co thắt cơ là chủ yếu
    hainguyen36545 likes this.

hainguyen36545 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Cảm ơn bạn duoclamsang nhiều lắm ạ.

Kết quả nội soi ghi là viêm trợt hang vị ạ. clotest hp âm tính.

Người nhà em thì stress vì công việc kinh khủng luôn ấy, ăn thì hay bỏ bữa, lại hay ăn vội, thường xuyên tắm đêm, không tập thể dục.

Thế thì phải thay đổi cách sinh hoạt sao ạ?

Duoclamsang Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2
    Đang ở
    http://www.facebook.com/dunguno1991

Người nhà em thì stress vì công việc kinh khủng luôn ấy, ăn thì hay bỏ bữa, lại hay ăn vội, thường xuyên tắm đêm, không tập thể dục.
    Những thói wen này cực kì xấu.
    STRESS: Bạn nên sắp xếp công viêc, giảm tải, cái nào không cần thiết thì bỏ bớt đi, tìm kiếm những thú vui lành mạnh.
    ĂN BỎ BỮA: khiến cho da dày không điều hòa được việc tiết dịch tiêu hóa ảnh hưởng xấu đến khả năng tiêu hóa. Nên ăn đúng giờ nhất đinh, với một lượng thức ăn nhất định (nhớ kiêng cử), chia làm 4 bữa, mỗi bữa một ít
    ĂN VỘI: cơm và thức ăn không được nghiền nhỏ làm cho việc tiêu hóa ở dạ dày khó và thức ăn lưu ở dạ dày lâu sinh hơi. Nên nhai kĩ, chọn thức ăn mềm ( như cá thay cho thịt, nếu là thịt thì nghiền nhỏ, đập dập...)
    Một số dược liệu chống Strees mà bạn nên dùng:
    Nhân sâm: ra nhà thuốc hỏi mua, loại của Hàn đó
    Cúc hoa: chống lo âu: trong loại trà cung đình Huế, hoặc ra tiệm thuốc hỏi mua về hãm với nước nóng uống
    Linh Chi
    Bạc hà: bổ sung trong khẩu phần ăn
    .....
    hainguyen36545 likes this.

Tag của Chủ đề này