Kết quả 1 đến 14 của 14
    thangdq88 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Question Cơ bụng thường xuyên bị co giật?

Xin chào các bác sỹ!

Tôi năm nay 50tuổi, là thương binh về nghỉ tại gia đình, từ đầu năm nay tôi thấy có hiện tượng: Cơ bụng ở ổ bụng trên ( nằm bên tai trái ) thường hay xuất hiện co giật vào tầm 9-10h trưa hoặc 4-5h chiều. Tôi đã đi khám ở các phòng khám của các bệnh viện lớn nhưng vẫn chưa tìm ra nguyên nhân( đã siêu âm, xét nghiệm máu, thử chức năng gan mà không phát hiện ra hiện tượng gì ) tình trạng: người vẫn khỏe mạnh, ăn ngủ tốt. Xin bác sỹ tư vấn cho tôi.
    Xin chân thành cám ơn!

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Chào bạn thangdq88!

Bạn mô tả là bạn có những lúc bị co giật khu trú tại cơ bụng vùng trên trái. Co giật thì có rất nhiều nguyên nhân có thể là do một tình trạng rối loạn của một loại ion nào đó trong máu nhưng cũng có thể là do nguyên nhân nằm tại hệ thần kinh trung ương. Nếu chỉ thông qua một triệu chứng mà bạn như trên thì nó không đặc hiệu cho bất kì một bệnh nào cả, và bạn không mô tả tình trạng co giật này có gây đau đớn cũng như bất kì một triệu chứng nào khác không nên rất khó khăn trong việc biết được cái gì đang xảy ra.

Tuy nhiên theo như tôi nghĩ có lẽ đây cũng chỉ là một tình trạng lành tính mà thôi, do rằng bạn vẫn có một tổng trạng tốt, triệu chứng không ảnh hưởng gì đến tổng trạng của bạn. Nếu muốn thật sự yên tâm bạn cũng có thể tham khảo thêm của các bác sĩ về nội thần kinh thêm một lần nữa thử xem nhé.

Thân mến! Chúc bạn được nhiều sức khỏe.

qh2009 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Bác sĩ ơi, con trai e hiện 7 tuổi cũng đang bị tình trạng như vậy. Cơ bụng giật hay vào khoảng từ 7-10 giờ tối, đi khám bác sĩ cho điện não đồ, xét nghiệm magiee, canxi thì ko sao. Nhưng em lo quá không biết cháu bị bệnh gì nữa, xin bác sĩ cho em một lời khuyên.

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi qh2009 Xem bài viết
    Bác sĩ ơi, con trai e hiện 7 tuổi cũng đang bị tình trạng như vậy. Cơ bụng giật hay vào khoảng từ 7-10 giờ tối, đi khám bác sĩ cho điện não đồ, xét nghiệm magiee, canxi thì ko sao. Nhưng em lo quá không biết cháu bị bệnh gì nữa, xin bác sĩ cho em một lời khuyên.
    Chào bạn!

Như đã trả lời cho bạn trước, tình trạng co giật của thành bụng không đặchiệu cho một bệnh lí nào cả, vì rằng nó có thể là biểu hiện của rất nhiều nguyên nhân, thậm chí nó chỉ xảy ra mang tính chất thoáng qua sẽ tự giới hạn ở một thời điểm nào đó và hoàn toàn tự phát không có nguyên nhân.

Nhưng tốt hơn hết bạn nên đưa cháu đến các bệnh viên có chuyên khoa nội thần kinh để được khám lâm sàng kĩ lưỡng hơn và tìm ra được bản chất của hiện tượng nhé!

Thân mến chào bạn!

nunu_luna_peheo Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Bác sĩ ơi ngày 22/9 cháu đã có quan hệ với bạn trai 1 lần , nhưng ngay sau đó thì cháu có uống 1 viên thuốc ngừa thai , và cháu rất sợ khi cháu có thai , nhưng bác sĩ ơi , vậy liệu cháu có thai hay không . Nhưng 2 ngày qua , bụng ngay bên trái của cháu cứ giật giật làm cháu rất sợ rằng mình sẽ có thai , vậy cháu phải uống thuốc gì để cháu hết giật . Vậy có phải là do lo sợ và suy nghĩ quá nhiều không bác sĩ , xin bác sĩ cho cháu 1 lời khuyên , hiện cháu sinh năm 96 .
    Xin chân thành cảm ơn

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi nunu_luna_peheo Xem bài viết
    Bác sĩ ơi ngày 22/9 cháu đã có quan hệ với bạn trai 1 lần , nhưng ngay sau đó thì cháu có uống 1 viên thuốc ngừa thai , và cháu rất sợ khi cháu có thai , nhưng bác sĩ ơi , vậy liệu cháu có thai hay không . Nhưng 2 ngày qua , bụng ngay bên trái của cháu cứ giật giật làm cháu rất sợ rằng mình sẽ có thai , vậy cháu phải uống thuốc gì để cháu hết giật . Vậy có phải là do lo sợ và suy nghĩ quá nhiều không bác sĩ , xin bác sĩ cho cháu 1 lời khuyên , hiện cháu sinh năm 96 .
    Xin chân thành cảm ơn
    Tới thời điểm này thì chưa biết có thai hay không được. Bạn phải ctheo dõi chu kì kinh tiếp theo của mình xem có bình thường không. Còn việc giật bụng thì không thể xác định là do có thai được. Có thể chỉ là do bạn lo lắng quá thôi !

Bác sĩ ơi , nhưng mà cháu uống thuốc ngửa thai như vậy liệu có hiệu quả không bác sĩ , vậy bây giờ cháu phải làm gì để bụng cháu hết giật vậy bác sĩ

Bác sĩ ơi , nhưng mà cháu uống thuốc ngửa thai như vậy liệu có hiệu quả không bác sĩ , vậy bây giờ cháu phải làm gì để bụng cháu hết giật vậy bác sĩ
    Thuốc ngừa thai khẩn cấp có hiệu quả bảo vệ khoảng 75% nên bạn vẫn phải theo dõi sát chu kì kinh của mình xem sao. Còn việc để bụng hết giật thì bạn đừng để ý đến nó xem, có thể đó chỉ là do tâm lí thôi !

Dạ cháu cám ơn bác sĩ nhiều ạ

Dạ cháu cám ơn bác sĩ nhiều ạ
    Chúc bạn vui khỏe !

vipboyhy Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

cháu chào bác sĩ ah.năm nay cháu 20t ,mấy hôm trk cháu và bạn trai đã vui vẻ với nhau.nhưng ko quan hệ,nhưng khi a ấy động vào vùng kín của cháu thì bụng cháu co giật suốt,a ấy sợ ko làm nữa nhưng cháu vẫn giật 30p ms hết,và hôm sau cháu liên hoan,uống bia cháu lại bị,giật hết vùng bụng.từ trước tới giời cháu chưa bị và quan hệ lần nào.xin bác sĩ cho cháu lời khuyên và cách điều trị?..cháu xin cảm ơn

Trích dẫn Gửi bởi vipboyhy Xem bài viết
    cháu chào bác sĩ ah.năm nay cháu 20t ,mấy hôm trk cháu và bạn trai đã vui vẻ với nhau.nhưng ko quan hệ,nhưng khi a ấy động vào vùng kín của cháu thì bụng cháu co giật suốt,a ấy sợ ko làm nữa nhưng cháu vẫn giật 30p ms hết,và hôm sau cháu liên hoan,uống bia cháu lại bị,giật hết vùng bụng.từ trước tới giời cháu chưa bị và quan hệ lần nào.xin bác sĩ cho cháu lời khuyên và cách điều trị?..cháu xin cảm ơn
    Tôi chưa gặp vấn đề này bao giờ. Có thể triệu chứng này chỉ là do tâm lý của bạn gây ra thôi !

vipboyhy Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

dạ vâng.cháu cảm ơn

Trích dẫn Gửi bởi vipboyhy Xem bài viết
    dạ vâng.cháu cảm ơn
    Chúc bạn vui khỏe !

Tag của Chủ đề này