Kết quả 1 đến 4 của 4
    my_my95 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Cho hỏi về bệnh trĩ

dạo này mình hay bị bón , vì minh bị bệnh viêm xoan nên uống thuốc lien tục khoang 2, 3 tuần gì rồi , mình nóng đến nổi môi mình khô , lỡ tùm lum , và công thêm việc gần đây hay ăn socola , khoai chiên nên mình bị bón phân , khi đi thì ra chút máu , mình hoảng quá nên mình bảo mẹ mua rau muống ăn , giờ cũng đỡ , nhưng sao mình đi tiểu cũng mình cũng thấy hậu môn ra chút máu , tiểu sử là mẹ mình cũng bị bệnh trĩ , mình lên mang tìm thì thấythế này :
    Nguyên nhân gây bệnh Trĩ:

Có nhiều nguyên nhân gây ra bệnh trĩ (tức là nguyên nhân làm dãn xoang tĩnh mạch):

Nhóm bệnh lý đường tiêu hóa: Hội chứng lỵ, viêm đại tràng mạn tính, rối loạn tiêu hóa kéo dài, táo bón... khiến cho người bệnh đi ngoài phải rặn nhiều, thời gian đại tiện lâu tạo điều kiện phát sinh bệnh trĩ.

Sự suy yếu tổ chức nâng đỡ tại chỗ: Do lớp cơ ở dưới niêm mạc hậu môn trực tràng, hệ thống co thắt, dây chằng, cơ nâng bị suy yếu, hệ thống đám rối tĩnh mạch suy yếu sa giãn hình thành búi trĩ.

Yếu tố cơ học: Thai sản ở phụ nữ, các khối u vùng tiểu khung (u xơ tử cung, u nang buồng trứng, u phì đại tuyến tiền liệt...), bệnh xơ gan, táo bón lâu ngàybệnh lý tăng áp lực tĩnh mạch cửa, chủ, gây ứ máu ở đám rối tĩnh mạch trĩ.

Các nguyên nhân khác:

Chế độ ăn: Ăn nhiều thức ăn cay nóng, kích thích như ớt, hạt tiêu, rượu...

Nghề nghiệp: Ngồi lâu, đứng lâu, lao động nặng nhọc, ngồi xổm, thói quen nhịn đại tiện.

Ngoài ra bệnh trĩ còn mang yếu tố gia đình.

Biểu hiện bệnh Trĩ:

Bệnh xuất hiện không rõ ràng. Bệnh nhân cũng như thầy thuốc thường không khẳng định được thời gian bắt đầu của bệnh.

Chảy máu hậu môn và đại tiện ra máu tươi: đây là triệu chứng thường gặp và xuất hiện sớm nhất của bệnh trĩ. Lúc đầu máu chảy ít, kín đáo nên người bệnh không để ý, nếu dùng giấy vệ sinh sẽ thấy máu dính trên giấy hoặc có thể nhìn thấy ít máu tươi dính theo phân, về sau máu ra nhiều hơn, thành giọt, muộn hơn thì cứ ngồi xổm đại tiện là máu chảy ra.

Đau và ngứa, có cảm giác khó chịu ở hậu môn: Nếu mới bị thì có thể không có triệu chứng này, tuy nhiên đau càng tăng khi có biến chứng sưng, viêm hoặc tắc mạch búi trĩ.

Sưng nề vùng hậu môn khi có đợt cấp hoặc trĩ sa ra ngoài, có thể búi trĩ sưng khá to và ta có thể sờ thấy dễ dàng.

Muốn xác định chắc chắn bệnh trĩ, ngoài việc nhìn sờ nếu thấy búi trĩ sa ra ngoài cần phải thăm trực tràng bằng tay và soi trực tràng. Qua soi sẽ xác định được độ tổn thương của búi trĩ, số lượng kích thước và vị trí các búi trĩ.
    những cái mình tô đậm là hấu hiệu mình đang gặp , không biết có phải mình mắc bệnh trĩ chưa ? mình chưa bón lâu , chỉ khoang 2,3 ngày trước , vì mình là con gái nên ngại đi khám bệnh trĩ lắm , xin vào cho mình lời khuyên , cám ơn !

kienne's Avatar
    kienne Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Nếu bạn ngại đi khám thì bạn có thể tự dùng tay sở xem ngay rìa hậu môn có khối nào lồi ra khi đang đi đại tiện không , nhưng nhìn chung có nhều nguyên nhân làm bạn đi tiên ra máu có thể do trĩ , polyp hậu môn , trực tràng , ... nên để có thể chẩn đoán cho chính xác thì bạn nên đi khám khoa Ngoại Tổng quát xem sao nhé
    :47:

my_my95 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

mình sợ đấy là dấu hiệu đầu của bệnh trĩ thôi .hịc

kienne's Avatar
    kienne Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Mình khuyên bạn , nên đi khám sớm và điều trị sớm , nếu đúng như bạn mô tả thì có thể chỉ là trĩ nội độ 1-2 thôi , lúc này có thể điều trị bằng nội khoa hay phương pháp thắt vòng xơ mà chưa cần phải phẩu thuật , để lâu bệnh tiến triển phải can thiệp bằng phẩu thuật vừa rất đau vừa tốn kém , bạn cân nhắc và đi khám đi nhé
    :47: