Kết quả 1 đến 4 của 4

Chủ đề: cho em hỏi ???

phanminhhieu Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Smile cho em hỏi ???

mỗi sáng dậy mình thường hay đâu râm ở vùng trên rốn ,và mổi lần đau như thế là đi ngoài xong là thấy bình thường ,và cả khi ăn xong cũng có triệu chứng như thế ,xinh mấy anh chị cho biết đó là triệu chứng của bệnh gì , mà mình thấy hay đau vùng trên rốn lắm.

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi phanminhhieu Xem bài viết
    mỗi sáng dậy mình thường hay đâu râm ở vùng trên rốn ,và mổi lần đau như thế là đi ngoài xong là thấy bình thường ,và cả khi ăn xong cũng có triệu chứng như thế ,xinh mấy anh chị cho biết đó là triệu chứng của bệnh gì , mà mình thấy hay đau vùng trên rốn lắm.
    Chào bạn!

Theo những gì bạn mô tả thì có thể có hai khả năng xảy ra:

Thứ nhất đây là một dấu hiệu bệnh lí của viêm dạ dày.
    Thứ hai là dấu hiệu của hội chứng ruột kích thích.

Nói đây là dấu hiệu của bệnh dạ dày là dựa vào vị trí đau ở vùng trên rốn, và sẽ nhiều khả năng là bệnh dạ dày nếu như bạn đau kiểu nóng rất, đau liên quan đến bữa ăn, và đau cải thiện khi dùng thuốc antacid, hoặc đi cầu phân đen. Tuy nhiên theo những mô tả của bạn thì nhiều khả năng đây là đau bụng trong hội chứng ruột kích thích, vì rằng hiếm khi đau do nguyên nhân dạ dày lại cải thiện sau khi đi cầu.

Triệu chứng đau bụng có rất nhiều nguyên nhân khác nhau vì rằng các tạng trong ổ bụng thì rất đa dạng nhưng sẽ cùng có những vị trí đau khá giống nhau. Do đó nếu chỉ thông qua những mô tả của bạn mà chẩn đoán thí có thể không chính xác một các tuyệt đối được. Hơn nữa hội chứng ruột kích thích là một chẩn đoán mang tính chất loại trừ, sau khi đã loại trừ các nguyên nhân bệnh lí khác. Do vậy thiết nghĩ bạn nên đến khám bác sĩ chuyên khoa nội tiêu hóa để được khám toàn diện và chẩn đoán nguyên nhân chính xác!

Trong lúc này bạn có thể ăn nhiều sửa chua để cai3thie65n sức khỏe đường ruột, đặc biệt nếu như là hội chứng ruột kích thích thì sữa chua rất có lợi để cải thiện bệnh trạng.

Thân mến chào bạn! Chúc bạn mau chóng bình phục!

phanminhhieu Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Cam on BS nhieu

builyquy Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Đại tràng là đoạn ruột già hình kiểu chữ U chạy dọc 2 bên và vắt ngang phía trên rốn, triệu chứng đau đa dạng ở nhiều vùng khác nhau. Em nên khám tổng thể hệ tiêu hóa và trước mắt điều chỉnh chế độ ăn uống tốt