Kết quả 1 đến 6 của 6
    daday2013 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Bị viêm đại tràng và cả dạ dày nữa , bac sỹ nào đi qua cứu em với.

Em đi nội soi tiêu hoá thì bị viêm đại tràng + trực tràng và bị cả viêm dạ dày nữa.
    Triệu chứng đau bụng dưới âm ỉ dưới rốn, nhiều lúc đau quặn. Đi ngoài xong vẫn đau.
    Đi ngoài thể lỏng, hiện tại đang rất khổ sở vì căn bệnh này. Ăn uống ko xong, sinh hoạt bình thường ko dc nữa vì hay bị đau.
    Đi nội soi tiêu hoá cả dạ dày và đại tràng thì kết quả như sau:
    -Dạ dày: Viêm niêm mạc xung huyết có trợt nông. Ko có HP (em bị bệnh dạ dày dc 2 năm rồi, uống thuốc từ lúc bị đến h nhưng đi soi lần nào cũng kết quả như vậy)
    -Đại tràng: Viêm niêm mạc đại trực tràng(từ đại tràng phải xung huyết phù nề đến hết đại tràng ngang, trực tràng phù nề xung huyết) - em mới mổ trĩ xong thì bị đi ngoài 7-8 lần/ ngày và đau bụng luôn từ lúc đó đến tận bây h là hơn 1 tháng rồi, trươc đây em đi ngoài bình thường chỉ sau khi mổ trĩ mới bị.

Bác sĩ mổ nói là rối loạn tiêu hoá bình thường nhưng do bị đi ngoài lâu quá uống thuốc cầm tiêu chảy ko đỡ, em đi khám ở bệnh viện khác thì mới biết có bệnh đại tràng. Ko biết có phải do ảnh hưởng mổ dùng kháng sinh hay do thế nào?

-Xét nghiệm phân thì mỗi nơi cho 1 kết quả khác nhau:

Bênh viện Thanh Nhàn: Soi phân kết luận có Nấm ++ (ko ký sinh trùng, loạn khuẩn )
    Bệnh viện 108 : Cấy Nấm phân kết luận ko có Nấm , ko ký sinh trùng, loạn khuẩn.
    Bênh viện ĐH Y: Soi phân kết luận có Nấm men +++ , ko ký sinh trùng, loạn khuẩn
    Bệnh viện Meladtec : xét nghiệm phân ko có Nấm , ko ký sinh trùng , loạn khuẩn.

Em ko biết thực sự thì mình có bị nhiễm Nấm ko? nhưng em vẫn uống thuốc chống Nấm là Fluconazole 150mg đc 2 tuần rồi đi soi lại phân ở bệnh viẹn Thanh Nhàn thì kết quả vẫn có Nấm ++

Đơn thuốc em hiện đang dùng :
    YSP uripax x 3v
    Rekelat x 4v
    Lactomin x 4-6v
    Imodium x 4v hoặc smecta 3g (đi khám thì bác sĩ bảo nên thay đổi giữa 2 loại này ko nên dùng imodium dài ngày)
    Fluconazole 150mg x 2v
    Omeprazole 20mg x 2v

Em đang định dùng viên đặt hậu môn Pentasa(Mesalazine) 1g ko biêt có dc ko?

Tình trạng hiện h vẫn đau âm ỉ vùng dưới rốn và có đau cả thượng vị nữa. Đi ngoài phân lỏng 3-4 lần/ ngày, sền sệt mầu nâu, đôi khi có bọt.

Bác sỹ cho em hỏi em nên điều trị theo hướng nào bây h, vì hiện tại em đang rất bất an vì dùng thuốc đc gần 1 tháng nhưng tình trạng bệnh có vẻ ko dc tiến triển tốt cho lắm.
    Lần sửa cuối bởi daday2013, ngày 26-09-2013 lúc 02:20 PM.

Dr.Vani Đang Ngoại tuyến Moderator

Bạn bao nhiêu tuổi, đang làm nghề gì, nam hay nữ, bị đau bao lâu rồi?

Em 32 tuổi- Nam , lam kinh doanh, bị hơn 1 tháng rồi ạ, từ sau khi mổ trĩ là bi đi ngoài lỏng luôn, 2 tuần sau chuyển sang vừa đau bụng dưới vừa đi ngoài.
    Vì do mới mổ trĩ bác sĩ nói là do ảnh hưởng sau mổ nên cho uống men tiêu hoá nhưng ko đỡ.
    Sau em đi khám ở các bệnh viện khác soi phân và nội soi thì mới biết bệnh này ạ.
    Trước đây em chưa bị viêm đại tràng bao h vì năm trước em cũng soi đại tràng bình thường, sinh hoạt bình thường chỉ sau mổ trĩ là bị như vây.
    Lần sửa cuối bởi daday2013, ngày 30-09-2013 lúc 05:24 PM.

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Việc nhiễm nấm có thể chỉ là ngoại nhiễm nên kết quả dương hoặc do dùng kháng nấm nên kết quả âm. Theo tôi, Bình Dân chuyên khoa về vấn đề của bạn đấy, bạn nên đi khám lại ở đó !

Em ở ngoài HN, thì đến bệnh viện nào chuẩn đoán chính xác nhất ạ.

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi daday2013 Xem bài viết
    Em ở ngoài HN, thì đến bệnh viện nào chuẩn đoán chính xác nhất ạ.
    Tôi không ở Hà Nội nên không rõ lắm. Bệnh của bạn thì có thể đến khoa Tiêu hóa của các bv lớn đều được !