Kết quả 1 đến 7 của 7
    team Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Talking Bị đi cầu ra phân đen trong một thời gian dài

Tôi đi cầu hay bị phân đen, trong vòng 1 tháng nay, tôi đã đi soi dạ dày và đại tràng nhưng không cho kết quả? Không biết triệu chứng trên là do đâu?
    Tôi có tìm thông tin và biết hiện tại có phương pháp nội soi bằng viên nang, để soi ruột non. Không biết phướng pháp này có hiệu quả không? Chi phí bao nhiêu cho một case ?và tôi có thể đi chẩn đoán ở đâu là tốt nhất?

Xin cho tôi lời khuyên!

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi team Xem bài viết
    Tôi đi cầu hay bị phân đen, trong vòng 1 tháng nay, tôi đã đi soi dạ dày và đại tràng nhưng không cho kết quả? Không biết triệu chứng trên là do đâu?
    Tôi có tìm thông tin và biết hiện tại có phương pháp nội soi bằng viên nang, để soi ruột non. Không biết phướng pháp này có hiệu quả không? Chi phí bao nhiêu cho một case ?và tôi có thể đi chẩn đoán ở đâu là tốt nhất?

Xin cho tôi lời khuyên!
    Chào bạn!

Triệu chứng đi cầu phân đen thường do hai nhóm nguyên nhân chính: Thứ nhất là do sắc tố có trong thực phẩm và thứ hai là do xuất huyết tiêu hóa.

Như vậy trước khi hướng tới chẩn đoán xuất huyết tiêu hóa nghĩa là có một bệnh thực thể nào đó có trong hệ thống tiêu hoa 1ca62n loại trừ trước tiên nhóm nguyên nhân do sắc tố có trong thực phẩm chẳng hạn như uống viên sắt, ăn nhiều thịt bò, hoặc dưa hấu chẳng hạn,... và một số thuốc có thể gây ra đi cầu phân đen. Nếu như bạn đang sử dụng bất kì thuốc gì đặc biệt là viên sắt thì triệu chứng đi cầu phân đen hoàn toàn không đáng lo ngại.

Ngược lại nguy hiểm hơn là triệu chứng xuất huyết tiêu hóa. Nếu như vậy tôi xin lưu ý cho bạn như thế này, nếu như là xuất huyết tiêu hóa thật sự thì phân sẽ không thể có khuôn mà sẽ như bả cà phê và khi xét nghiệm máu nồng độ urea huyết sẽ cao hơn rất nhiều.

Do đó trước tiên tối khuyên bạn nên đi khám lại bác sĩ chuyên khoa nội tiêu hóa để dược chẩn đoán chính xác tình trạng này là do đầu và có hướng điều trị đúng, để tránh lãng phí tiền của một cách vô ích. Theo như cầu của bạn tôi xin nói thêm, theo như tôi biết thì hiện nay tại Việt nam dường như vẫn chưa có phương pháp nội soi bằng viên nang, và do đây là một biện pháp khá mắc tiền do đó dù nếu có bạn cũng không nên tùy tiện làm mà nên có chỉ định của bác sĩ chuyên khoa, vì rằng triệu chứng nếu như không cần thiết thì nó chỉ làm mất thêm tiền cho bạn mà thôi mà lợi ích không bao nhiêu.

Thân mến chào bạn

kevin_mn Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định RE: lucky_star Và Team

Phương pháp nội soi bằng viên nang đã được tiến hành rộng rãi khắp cả nước như:
    Trong TPHCM có:
    + Medic (hòa hảo)
    + BV ĐHYD ( Hồng Bàng)
    + BV Bình dân
    + BV Tai mũi họng sài gòn ở Trịnh vân cấn
    ....
    Ở Hà nội có:
    + BV Việt Đức, BV BƯu điện, BV Hồng Ngọc...
    Bạn có thể lên phòng nội soi của các bệnh viện trên sẽ được tư vấn . Chúc sức khỏe!

nhaque Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 4

Có cách nào phân biệt phân đen do máu hay do nguyên nhân bên ngoài?

kevin_mn Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Trích dẫn Gửi bởi nhaque Xem bài viết
    Có cách nào phân biệt phân đen do máu hay do nguyên nhân bên ngoài?
    Bác lucky_star đã trả lời câu hỏi này của BÁc ở trên rồi đấy !

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi kevin_mn Xem bài viết
    Phương pháp nội soi bằng viên nang đã được tiến hành rộng rãi khắp cả nước như:
    Trong TPHCM có:
    + Medic (hòa hảo)
    + BV ĐHYD ( Hồng Bàng)
    + BV Bình dân
    + BV Tai mũi họng sài gòn ở Trịnh vân cấn
    ....
    Ở Hà nội có:
    + BV Việt Đức, BV BƯu điện, BV Hồng Ngọc...
    Bạn có thể lên phòng nội soi của các bệnh viện trên sẽ được tư vấn . Chúc sức khỏe!
    Ở Việt Nam đã có phương pháp này rồi à!

Cảm ơn kevin_mn đã cung cấp thông tin.

ngocnu Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

bác sĩ ơi, giúp cháu với ạ
    bệnh táo bón của cháu tái phát hơn 1 năm nay rồi ạ
    đi khám thì bs bảo là đại tràng mãn tính, cho thuốc đều đều về uống hoài nhưng vẫn như cũ, phân lúc nào cũng vón cục như phân dê ấy ạ
    hết thuốc thì lại tệ hơn, có khi nửa tháng cháu mới đi đại tiện một lần ạ, mà đi ít lắm ạ, phân đen, có hôm thì rặn không ra, có hôm thì như dính dính vậy ạ, có hôm thấy máu nữa ạ nhưng ít lắm
    bs bảo em phải nhập viện cấy phân nhưng em chưa có điều kiện ạ
    vậy là em bị bệnh gì vậy ạ, nhiều ngày trong tháng em hay bị đau bụng với đau phần khung xương chậu nữa ạ

bác sĩ giúp cháu, cháu cảm ơn nhiều ạ