Trang 3 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 CuốiCuối
Kết quả 31 đến 45 của 69
Like Tree1Likes

Chủ đề: Bệnh lý trào ngược dạ dày - thực quản

policeman056 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Hơn 3 tháng nay, minh cứ bị buồn nôn trong khi ăn giống như trẻ nhỏ vậy, nhất là khi ăn thịt mỡ, mấy ngày nay bệnh này càng nặng. Khi buồn nôn là bụng minh nó sôi và nóng rất khó chịu,không thể tiếp tục ăn được nữa,minh tới mua thuốc thì bác sĩ nói minh bị đầy hơi khó tiêu, minh uống nhưng không khỏi. Có phải minh bị trào ngược dạ dày không? Vì giờ mình đang học ở xa nên không có điệu kiện đi khám, mình lo quá, các bạn cứu mình
    Lần sửa cuối bởi policeman056, ngày 16-06-2011 lúc 06:54 AM.

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi policeman056 Xem bài viết
    Hơn 3 tháng nay, minh cứ bị buồn nôn trong khi ăn giống như trẻ nhỏ vậy, nhất là khi ăn thịt mỡ, mấy ngày nay bệnh này càng nặng. Khi buồn nôn là bụng minh nó sôi và nóng rất khó chịu,không thể tiếp tục ăn được nữa,minh tới mua thuốc thì bác sĩ nói minh bị đầy hơi khó tiêu, minh uống nhưng không khỏi. Có phải minh bị trào ngược dạ dày không? Vì giờ mình đang học ở xa nên không có điệu kiện đi khám, mình lo quá, các bạn cứu mình
    Chào bạn!

Triệu chứng của bạn hướng tới hội chứng dạ dày tá tràng và hội chứng trào ngược dạ dày thực quản. Đối với hội chứng trào ngược dạ dày thực quản thì triệu chứng thường xuyên xảy ra với tất cả các bữa ăn và thường xuyên nặng hơn với những thực phẩn nhiều gia vị và quá nhiều lipid, và triệu chứng có thể gặp ngoài dấu hiệu như của bạn mà còn có dấu hiệu ợ nóng, đau sau xương ức, hoặc ho kéo dài không giải thích được. Đối với tình huống của bạn thì tôi cũng nghĩ nhiều là bạn bị hội chứng dạ dày tá tràng. Bình thường, thức ăn trong dạ dày sẽ được nhu động tống xuống tá tràng qua sự phối hợp đồng bộ với cơ thắt môn vị. Toàn bộ cơ chế này có sự cảm ứng với loại thức ăn. Nếu bửa ăn giàu lipid thì khả năng tống xuống tá tràng của dạ dày gặp nhiều cản trở hơn.

Hiện giờ, sau bửa ăn bạn nên đi bộ khoảng vài phút để kích thích nhu động dạ dày và ruột. Tránh nằm sau khi ăn xong. Nếu có thể bạn nên ăn thêm sữa chua để tạo thuận lợi cho vi sinh chúng đường ruột giúp bạn tiêu hóa tốt hơn.

Nếu triệu chứng kéo dài quá ba ngày sau khi bạn tích cực khắc phục, tôi khuyên bạn nên đến khám sớm ở bác sĩ chuyên khoa tiêu hóa để được chẩn đoán và điều trị thích hợp.

Thân mến chào bạn

Trích dẫn Gửi bởi lucky_star Xem bài viết
    Chào bạn!

Triệu chứng của bạn hướng tới hội chứng dạ dày tá tràng và hội chứng trào ngược dạ dày thực quản. Đối với hội chứng trào ngược dạ dày thực quản thì triệu chứng thường xuyên xảy ra với tất cả các bữa ăn và thường xuyên nặng hơn với những thực phẩn nhiều gia vị và quá nhiều lipid, và triệu chứng có thể gặp ngoài dấu hiệu như của bạn mà còn có dấu hiệu ợ nóng, đau sau xương ức, hoặc ho kéo dài không giải thích được. Đối với tình huống của bạn thì tôi cũng nghĩ nhiều là bạn bị hội chứng dạ dày tá tràng. Bình thường, thức ăn trong dạ dày sẽ được nhu động tống xuống tá tràng qua sự phối hợp đồng bộ với cơ thắt môn vị. Toàn bộ cơ chế này có sự cảm ứng với loại thức ăn. Nếu bửa ăn giàu lipid thì khả năng tống xuống tá tràng của dạ dày gặp nhiều cản trở hơn.

Hiện giờ, sau bửa ăn bạn nên đi bộ khoảng vài phút để kích thích nhu động dạ dày và ruột. Tránh nằm sau khi ăn xong. Nếu có thể bạn nên ăn thêm sữa chua để tạo thuận lợi cho vi sinh chúng đường ruột giúp bạn tiêu hóa tốt hơn.

Nếu triệu chứng kéo dài quá ba ngày sau khi bạn tích cực khắc phục, tôi khuyên bạn nên đến khám sớm ở bác sĩ chuyên khoa tiêu hóa để được chẩn đoán và điều trị thích hợp.

Thân mến chào bạn

Cảm ơn bạn đã giúp mình. Bây giờ mình mới thật sự sợ về cái bệnh này. Lúc trước mình làm biếng đi khám, bây giờ nặng quá rồi. Mai mình phải đi thôi. Khám ở những bệnh viện bình dân có được không bạn nhỉ. Tại mình là sinh viên nghèo, mình đã đăng ký bảo hiểm. Không biết có trị dứt điểm được không. Mình bị sút 5kg rồi.

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Khám bào hiểm y tế là được rồi bạn àh. Việc điều trị nội khoa này không có gì phức tạp lắm đâu, bạn an tâm điều trị nhé. Chúc bạn khỏe mạnh trở lại !

nhaque Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 4

bạn cần có chế độ ăn hợp lý tranh gây tái phát nhé

trinhthanhtra Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

toi bi chung benh trao nguoc da day _thuc quan gan 1 nam nay . hien tuong luc dau thay hoi nghen o co va moi khi an lo chuong bung ,day hoi ,va o nong,cu khoang tu 9h sang toi bat dau thay kho chiu co luc nao cung tac nghen .toi da di kham va chua o bv k bac si cho toi dung thuoc klacid 0,5g. nexiuc 40g. hepatil. toi da dieu tri 7 ngay xong dot thuoc do thay ko do .hien gio toi dang dieu tri them don thuoc cua bs benh vien 108 .thuoc rabera , dogmatie. enfyple nhung cung ko do toi rat lo lang .vay ai biet dieu tri o dau cho toi xin dia chi .toi xin chan thanh cam on

bacsi_quaidi Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Bệnh này rất khó chữa dứt hẳn.Vì thế bạn cần uống thuốc theo toa đúng chỉ định của BS, hai là bạn cần có một chế độ ăn bớt những thức ăn dầu mỡ, chất gây kích thích như cafe, rượu, ớt...w như thế sẽ hạn chế bớt triệu chứng

aurora2712 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mọi người ơi giúp e với, thời jan trước có lúc e ăn xong là bị đầy buồn nôn đến mức nôn luôn ra ngay lập tức hoặc có khi trào lên 1 lúc thì hết. E bị trong thời gian ngắn khi mà ăn nhiều hoặc nhanh quá, bị vài lần xong không bị lại nữa. E ăn toàn rất muộn, sau 8h tối. Ăn xong thì cảm giác bụng chướng, đầy tức, ợ chua, khó tiêu đủ cả. Sau rồi 1 tháng rưỡi lại đây 1 hôm ăn thịt chó về, nửa đêm e tự dưng khó thở, tụt huyết áp, người run run và cảm thấy như đói bụng, ăn cơm và bánh ngọt, uống sữa vào 1 lúc sau đi ngoài luôn. Đi xog đỡ khó chịu hẳn ngủ được lại. Sau đấy vài tuần e bị lại lần nữa. Nửa đêm khó thở, dậy phải ăn vào đế đi ngoài ra thì hết. 1 tuần sau e ăn uống thất thường, lúc cực ít, lúc cực nhiều. Có lúc mấy ngày không đi ngoài, vài ngày sau ăn vào là 1 tiếng, 2 tiếng sau đi luôn. ĐI không hết được 1 lúc, người bức bí.
    E hay bị hồi hộp khó thở, sau đó bị thêm đau họng, nóng họng. Đêm khó ngủ. 1 lần lại bị nửa đêm dậy ăn rồi đi ngoài.
    Sau về e khó chiu hơn nhiều. Nuốt vướng, mũi khò khè, đau họng, nóng trong. E không ngủ được vì thấy thở sâu là vướng ở phần xương ức làm tỉnh giấc.
    E mệt mỏi quá đi khám bs thì lần đầu nói e bị rối loạn tiêu hóa, cho siêu âm k thấy gì, cho thuốc uống có men tiêu hóa, e vẫn bị nặng hơn, đau họng và đi ngoài sau ăn. thở khó, nuốt vướng
    Đi khám lại và thử máu không thấy có gì.
    E đi khám ở bv Bạch Mai thì bs cũng nói rối loạn tiêu hóa cho 4 loại thuốc. E chỉ được ăn cháo và thịt nạc.
    Sau uống thuốc, e không đau bụng sau ăn nữa, ăn ít 1 trong ngày nhưng mất ngủ và ngủ ít vì nhanh đói, người hay tụt huyết áp, ăn được ít k nhiều
    Sau 5 ngày người suy kiệt hơn vì ăn không đủ chất, ngủ không đủ giấc. Bsi lại chuyển các loại thuốc khác. 2 ngày nay e không có cảm giác đói, chỉ dần đần mệt lả đi là phải ăn vào, miệng lúc nào cũng chua, bụng lúc nào cũng chướng to, ngủ không được vì thần kinh căng thẳng. E tạm ngừng thuốc mới 1 hôm để xem thế nào vậy
    E mệt mỏi quá mọi người ạ

Xin hỏi là trào ngược dạ dày khác viêm da dạy ở biểu hiện của nó là gì. Mình khám ở 2 nơi, 1 nơi thì mình nội soi chuẩn đoán mình bị viêm da dạy có vi khuẩn H.pylori, sau khi uông thuốc nội soi lại thì H.pylori mất. Gần đây bệnh trở lại và nặng hơn, qua bên bv 115 bác sĩ nói mình bị trào ngược dạ dày,uống được 4 ngày rồi mà...
    Mình không bị đau dạ dày, mà chỉ buồn nôn, chỉ nôn khan thôi, sau khi nôn khan bụng rất khó chịu, gần đây kèm theo hạ huyết áp khi ăn cơm, hic hic... Ai giúp giùm

lasonphutu Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Từ khi bước sang tuổi 66, bệnh viêm loét dạ dày hành tá tràng của mẹ mình ngày càng nặng thêm. Hàng ngày cảm giác đau dữ dội, đau rát, đau như bị cào, bụng đầy hoặc cảm giác cồn cào như đói thường trực thường xuyên hơn. Đằng đẵng hơn 10 năm qua, mình đã đưa mẹ mình đi chữa rất nhiều nơi nhưng có nơi không khỏi, có nơi chỉ tác dụng được một thời gian rồi đâu lại vào đấy. Theo kê đơn của các bác sỹ, mẹ mình đã dùng thuốc chống loét (Bismuth, Ức chế thụ thể H2 của Histamine, Ức chế bơm proton...) kết hợp với kháng sinh (Tétracycline, Clarythromycine, Amoxicilline, Imidazole...) cũng như các phương pháp kích thích sự tái tạo niêm mạc bằng Laser cường độ thấp – Heli – Neon và nhiều thuốc tây cũng như thuốc đông y khác.

Có lần mình trình bày nỗi khổ của gia đình đến một giáo sư ở Bệnh Viện Y Học Dân Tộc, GS đã khuyên nên uống kết hợp đông trùng hạ thảo trong và sau quá trình điều trị thì rất tốt. Mình đi tìm đông trùng hạ thảo nhưng tiếc thay sản phẩm thật giả lẫn lộn khôn lường. Có khi uống nhầm phải hàng giả thì còn chết hơn. Không lẽ phải lặn lội sang Tây Tạng bên Trung Quốc để mua sao, mà có sang đó nếu không quen biết thì đã chắc gì mua được hàng thật. May thay, qua chị bạn thân thiết ở diễn đàn chúng ta, mình biết Giáo Sư Viện Sỹ Hoa Kỳ Tiến Sỹ Khoa Học Đái Duy Ban ở công ty Daibio đã nghiên cứu và nhân nuôi thành công đông trùng hạ thảo tại Việt Nam cùng với các nhà nghiên cứu uy tín. Mình đã không tin rằng ở Việt Nam có thể làm được đông trùng hạ thảo. Nhưng thương mẹ, mình và cả gia đình quyết tâm phải đi tìm dù có phải vái tứ phương. Mình đã tìm trên báo chí, hiệu sách uy tín thì thấy có rất nhiều tạp chí cũng như sách báo giới thiệu về Đông trùng hạ thảo BVM-VN mà GS. Ban ở công ty Daibio và cộng sự nghiên cứu thành công. Mình thấy các trang web của Đảng và Nhà Nước Việt Nam cùng trang bách khoa toàn thư Wikipedia có GS. Ban cùng cộng sự là đơn vị đầu tiên tìm ra và nhân nuôi thành công đông trùng hạ thảo tại Việt Nam

::..Ky niem 118 nam ngay sinh chu tich Ho Chi Minh..::
    Đái Duy Ban – Wikipedia tiếng Việt

Do vẫn còn do dự vì liệu ở Việt Nam mình có tồn tại đông trùng hạ thảo ở ngoài tự nhiên không và nếu có thì đã nhân nuôi giống thành công chưa? Mình đã hỏi lại vị giáo sư ở bệnh viện y học dân tộc thì giáo sư có biết GS. Ban và khuyên nên dùng đông trùng hạ thảo của GS. Ban nhờ chất lượng uy tín đảm bảo chắc chắn nguồn gốc xuất xứ vì được tìm thấy giống Đông Trùng Hạ Thảo, ươm mầm, nhân nuôi, sản xuất và phân phối hoàn toàn đầu tiên tại Việt Nam.

::..Ky niem 118 nam ngay sinh chu tich Ho Chi Minh..::
    THƯ VIỆN QUỐC GIA VIỆT NAM - Lễ trao tặng sách của Giáo sư, Viện sĩ, Tiến sĩ Khoa học Đái Duy Ban cho Thư viện Quốc gia

Các sản phẩm trên thị trường đều là nhập đông trùng hạ thảo từ nước ngoài gửi về. Mình đã đến tận nhà GS. Ban và được GS và các thầy thuốc tận tình chỉ dẫn. Sản phẩm Đông Trùng Hạ Thảo BVM-VN dạng dung dịch, viên vầ bột của GS. Ban ở công ty Daibio cùng các nhà khoa học tâm huyết, các giáo sư, tiến sỹ khoa học, thạc sỹ, bác sỹ, dược sỹ, kỹ sư đầu ngành của Công ty Daibio đã được kiểm nghiệm chất lượng đảm bảo của Bộ Y Tế và được Bộ Y Tế cấp phép lưu hành rộng rãi với đông đảo mọi người. Các giáo sư, tiến sỹ khoa học, thạc sỹ, bác sỹ, dược sỹ, kỹ sư đầu ngành của Công ty Daibio có giới thiệu chi tiết hơn về Đông Trùng Hạ Thảo BVM-VN. Mình lúc về có tìm hiểu thêm thì biết công trình này của GS. Ban cùng các nhà khoa học tâm huyết uy tín đã được đăng trên trang thông tin của Bộ Y Tế Việt Nam

Số 2 tháng 8

và được Nhà xuất bản Y Học của Bộ Y Tế xuất bản sách "Đông trùng hạ thảo" đầu tiên ở Việt Nam

Chào mừng các bạn đến với website của Nhà Xuất bản Y học
    TSKH. Đái Duy Ban - sách vinabook.com

Sau khi tham khảo thêm các bác sỹ đang điều trị bấy lâu nay cho mẹ mình, mẹ mình dùng Đông Trùng Hạ Thảo BVM-VN của GS. Ban kết hợp với đơn thuốc uống của bệnh viện. Thật không ngờ, sau 4 tháng điều trị dùng kết hợp đông Đông Trùng Hạ Thảo BVM-VN, mẹ mình thấy dễ chịu và đỡ rất nhiều đầy bụng, ăn khó tiêu, đau vùng thượng vị cũng như buồn nôn, ợ chua, có khi đau lan ra hông sườn. Sau đó, mẹ mình tiếp tục dùng thêm Đông Trùng Hạ Thảo BVM-VN để cho các vết loét lành hoàn toàn cũng như nâng cao thể trạng sức khỏe trong vòng 2 tháng. Mình cũng bất ngờ về chi phí của Đông Trùng Hạ Thảo BVM-VN. Giá thành rất vừa với điều kiện kinh tế còn khó khăn của gia đình mình. Mình có hỏi GS. Ban và các thầy thuốc thì được biết rằng toàn bộ sản phẩm Đông Trùng Hạ Thảo BVM-VN được làm hoàn toàn ở trong nước Việt Nam mình nên giá thành rất hợp lý để có thể mọi người có thể dùng, đặc biệt là những gia đình có hoàn cảnh khó khăn mà lại có người nhà mắc bệnh hiểm nghèo như gia đình mình có thể mua được. Chứ như mua sản phẩm đông trùng hạ thảo ở nước ngoài thì sau thời gian điều trị gia đình mình có khi phải bán nhà để mẹ mình dùng đông trùng hạ thảo mất. Hiện nay, mẹ mình không còn ợ hơi chua, đau vùng thượng vị, buồn nôn hay bị xuất huyết nữa.

GS. Ban và các thầy thuốc ở đây cũng khuyên mẹ mình thêm là không nên ăn quá no, tránh ăn nhiều thịt hoặc những thức ăn chiên, xào có nhiều dầu mỡ, các chất cay và các chất có cồn cũng như chất khó tiêu hóa. Ngoài ra, thường dùng chuối xanh dưới hình thức rau trộn trong các bửa ăn cũng là một liệu pháp bổ sung tốt cho trị đau dạ dày. Tích cực vận động thể dục thường xuyên không chỉ giúp khí huyết lưu thông, nâng cao sức miễn dịch, kích thích tiêu hoá và để sức khỏe trở về trạng thái bình thường. Hơn nữa, tinh thần cần thoải mái, tránh lo âu, gạt bỏ ưu phiền để sức khỏe tốt lên.

Mình chỉ muốn thành tâm chia sẻ với những ai cùng cảnh ngộ đang trực tiếp sống chung đằng đẵng nhiều năm trời với viêm loét dạ dày hay có người nhà không may bị căn bệnh quái ác này. Cả đêm lẫn ngày, họ vẫn đang vật lộn khổ sở mà không biết nơi nào có thể chữa khỏi vì bệnh này thực sự rất khó chữa. Như một lời cám ơn chân thành đến GS. Ban và các nhà khoa học uy tín cùng với các giáo sư, tiến sỹ khoa học, thạc sỹ, bác sỹ, dược sỹ, kỹ sư đầu ngành của Công ty Daibio, mình viết ra địa chỉ liên lạc của GS. Ban: số 38 ngõ Thái Thịnh 1 Đống Đa Hà Nội hoặc nhà 17T8 khu đô thị mới Trung Hòa Nhân Chính thành phố Hà Nội, phòng 904 và liên lạc đến số 04 62754799 và 0982207805.
    Lần sửa cuối bởi lasonphutu, ngày 12-01-2012 lúc 09:23 AM.

NiemVui Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Các bác ơi cho em hỏi thăm

Em bị nói chung là 5 tháng rồi
    nhưng điều trị chuẩn là mới 1 tháng thôi

bây giờ là tháng 10/2011
    vào tháng 5/2011 . mình có uống chanh DÂY rát nhiều.. rồi nhậu nhẹt..và mình có TẬP TẠ thường xuyên và dần dần cảm thấy sức khỏe yếu đi, nhưng không thấy biểu hiện gì cả @_@
    sau đó mình vẫn uống nước chanh và nhậu nhẹt

và bị VIÊM MŨI, VIÊM HỌNG, đi khám nhiều chổ nhưng không hết
    MŨI NGHẸT CỨNG 1 bên, chuyển qua bên trái chuyển lại bên phải
    HỌNG ƯA ỨA MUỐN HO, HO RÁT CỔ HỌNG
    sau này đi nội soi mũi họng, bác sỉ bảo hội chứng trào ngược và điều trị khoảng 1 tháng

Trước đó mình uống thuốc tây rất nhiều để điều trị mũi họng nhưng không hết( vì không diệt tận gốc )
    hiện giờ điều trị gần 1 tháng rồi ( mấy thuốc viêm mũi họng và đặc biệt là loại thuốc OMEPRAZOLE uống trước ăn 30', chắc là dạ dày )
    vẫn vậy, không thấy hết... uống thuốc thì hết ho, rát họng nhưng vẫn còn nghẹt mũi, ngưng vài ngày là bị ho rát họng lại
    người mình cứ uể oải, viêm mũi , họng ho rát, trán nóng nóng muốn sốt, đặt biệt là lâu lâu TRÁN lại nguột, ra mồ hôi nhiều, ướt hết đầu rồi nóng lại ....

giờ uống hết thuốc rồi, mfinh ra thuốc TÂY mình chỉ mua Omeprazole gì gì đó thôi không dám uống thuốc tây nữa... mà vẫn bị không biest nên đi tái khám nữa không

mình cũng kiêng cử, ăn nhẹ không no lắm..
    dạ dày hay muốn phình phình nên ( 2 lổ tai nghe bình bình dạng khí dồn ra ),. giống như là mắc cục nhưng không kêu thành tiếng.. , BAO tử lại không đau, ăn uống nhẹ bình thường không thấy dấu hiệu LOÉT BAO TỬ hay nhức nhối gì cả, nhưng ăn không được nhiều, ăn ít cũng no, ít có cảm giác đói

Giờ không biết mfinh nên làm gì đây
    http://forum.bacsi.com/noi-tieu-hoa/benh-ly-trao-nguoc-da-day-thuc-quan-29520.html
    Lần sửa cuối bởi NiemVui, ngày 17-10-2011 lúc 07:56 PM.

doctorone Đang Ngoại tuyến Banned

Nhiều comment lạc đề, khó sử dụng quá!

Trích dẫn Gửi bởi policeman056 Xem bài viết
    Xin hỏi là trào ngược dạ dày khác viêm da dạy ở biểu hiện của nó là gì. Mình khám ở 2 nơi, 1 nơi thì mình nội soi chuẩn đoán mình bị viêm da dạy có vi khuẩn H.pylori, sau khi uông thuốc nội soi lại thì H.pylori mất. Gần đây bệnh trở lại và nặng hơn, qua bên bv 115 bác sĩ nói mình bị trào ngược dạ dày,uống được 4 ngày rồi mà...
    Mình không bị đau dạ dày, mà chỉ buồn nôn, chỉ nôn khan thôi, sau khi nôn khan bụng rất khó chịu, gần đây kèm theo hạ huyết áp khi ăn cơm, hic hic... Ai giúp giùm
    Đi tìm BS khác thôi. Bệnh này ít BS giỏi lắm, hầu hết chữa theo công thức. Nếu gặp BS nào khám gỏi, sờ nắn bụng tinh vi (họ chỉ dùng Nội soi hãn hữu thôi, còn phần lớn là chẩn được ngay bằng khám Lâm sàng). Chi khi ấy mới mong khỏi được. Chứ gặp BS nhất nhất cái gì cũng Xét nghiệm, chiếu chụp linh tinh....chỉ tốn tiền thôi. Chiếu chụp XN hết tiền rồi còn đâu mà mua thuốc trịh bệnh nữa ?

Jemai Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mình 27t, cao 1m56, nặng 46kg. Khoảng 2 năm trước, mình bị 1 cơn trầm cảm, sau đó mình luôn luôn cảm thấy buồn nôn, thường nôn sau khi ăn, khi đánh răng, lúc gắng sức, lúc cảm thấy mệt mỏi, xúc động, buồn bực... sau đó mình còn bị viêm xoang và viêm họng kinh niên.
    Lần đầu đi khám bs có siêu âm, thử máu, đo điện não, điện tim, kết luận mình bị buồn nôn là do rối loạn tuần hoàn não. Cho thuốc uống hẹn 1 tháng sau đi khám lại, nhưng mình uống hết thuốc và k thấy bớt (tiếc là mình ko còn giữ toa thuốc) chỉ thấy bao tử cồn cào hơn vì uống quá nhiều thuốc. Nên mình ko đi tái khám.
    Vài tháng sau, mình chuyển nơi ở, chứng buồn nôn của mình càng lúc càng nghiêm trọng, ảnh hưởng nhiều đến cuộc sống và công việc. Lúc nào mình cũng cảm thấy có cái gì vướng ở cổ họng, có thể nôn bất cứ lúc nào, thường xuyên ợ lên axit, mỗi lần thế thì cổ họng rất rát,... nhất là khoảng thời gian lúc 4-5h chiều, mình thường phải nằm im 1 chỗ thì mới bớt cảm giác buồn nôn.
    Mình đi khám lại ở bệnh viện tỉnh, khoa tiêu hóa, nhưng bs khám cứ sờ nắn và bắt đi xét nghiệm (siêu âm, thử máu, đo điện não, điện tim), ko hỏi gì về bệnh sử của mình, mình nói thì bảo "im đi, đừng nói, để bs khám", chỉ hỏi mình thấy sao mà đi khám, buồn nôn, sau buồn nôn có nhức đầu ko, ko, kết quả lại là "rối loạn tuần hoàn não" và rất nhiều thuốc (Bifumax 500, hapacol 650, duxil 40, tanganil 500, UL fate).
    Mình uống đến nay được 10 ngày cũng chưa thấy bớt, chỉ thấy dạ dày khó chịu sau khi uống thuốc, sáng nay lại bị viêm họng. Bs hẹn 10 ngày sau tái khám mà mình đang suy nghĩ ko biết có nên đi ko.
    Mỗi lần đi khám, tốn nhiều tiền và thời gian, mà mình cảm thấy bs đoán bệnh mình giống đoán mò quá. Ai có kinh nghiệm đi khám bệnh mách cho mình trường hợp của mình phải làm sao?

bổ sung thêm là : thức uống có ga ko làm mình buồn nôn, nhưng mình rất kị sữa tươi, uống vào là thấy ngay, chỉ từ khi bị buồn nôn thôi, chứ trước kia mình uống rất nhiều sữa, có khi 1 ngày 1l sữa là bình thường
    Lần sửa cuối bởi Jemai, ngày 05-12-2011 lúc 01:28 PM.

Cuối cùng anh tôi uống 1 tháng thuốc Bắc khỏi liền 2 tháng nay rồi. Tăng gần 2 ký. Ông lang y bảo bệnh này chỉ dùng thuốc lý khí hóa đàm, kiện vận Tỳ vị. Đông Y thế mà hay ra phết.

Trang 3 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 CuốiCuối