Kết quả 1 đến 13 của 13
    kirudang Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Bác sĩ tư vấn giúp em: Bệnh hay nôn khi đang ăn

Chào bác sĩ,
    Em hiện đang là sinh viên nhưng dạo này cứ hay bị nôn khi ăn, và cả sau khi ăn nữa ạ
    Mặc dù đói mấy chứ cứ ăn tầm 1 chén cơm là có cảm giác không nhét được nữa, nếu tiếp tục thì có cảm giác thức ăn muốn đẩy ngược lên, ngoài ra em không còn triệu chứng nào khác ạ
    Mà đi làm và học nên với tình trạng sức khỏe như vậy em rất chán ạ, mong bác sĩ tư vấn dùm em
    Đầu tháng em có đến Bệnh viện nhân dân gia định để khám,
    Bác sĩ có chuẩn đoán như sau:
    Test h.pylori âm tính
    Siêu âm bụng: bình thường
    XOng bác sĩ kết luận: Viêm dạ dày ruột
    Nhưng em uống thuốc được 1 thời gian thấy đỡ thì 1 tháng sau lại tiếp tục bị
    Hiện giờ e phải nghỉ làm vì không ăn được, cảm giác rất mệt và mong muốn điều trị dứt bệnh
    Tuy nhiên sinh viên không có điều kiện kinh tế để khám các bệnh viện quốc tế nên lên đây xin ý kiến bác sĩ trước ạ
    Em cảm ơn các anh/chị nhiều

sogunbi35 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Up cho bác nào, chúc bác mua may bán đắt...

Dịch vụ tăng like facebook, tăng like fanpage.
    Tặng quảng cáo Miển Phí trên 100 Groups Facebook lớn.
    Tel: 0909 498 458 - Mr. Phương
    Website: Dịch Vụ Tăng Like

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi kirudang Xem bài viết
    Chào bác sĩ,
    Em hiện đang là sinh viên nhưng dạo này cứ hay bị nôn khi ăn, và cả sau khi ăn nữa ạ
    Mặc dù đói mấy chứ cứ ăn tầm 1 chén cơm là có cảm giác không nhét được nữa, nếu tiếp tục thì có cảm giác thức ăn muốn đẩy ngược lên, ngoài ra em không còn triệu chứng nào khác ạ
    Mà đi làm và học nên với tình trạng sức khỏe như vậy em rất chán ạ, mong bác sĩ tư vấn dùm em
    Đầu tháng em có đến Bệnh viện nhân dân gia định để khám,
    Bác sĩ có chuẩn đoán như sau:
    Test h.pylori âm tính
    Siêu âm bụng: bình thường
    XOng bác sĩ kết luận: Viêm dạ dày ruột
    Nhưng em uống thuốc được 1 thời gian thấy đỡ thì 1 tháng sau lại tiếp tục bị
    Hiện giờ e phải nghỉ làm vì không ăn được, cảm giác rất mệt và mong muốn điều trị dứt bệnh
    Tuy nhiên sinh viên không có điều kiện kinh tế để khám các bệnh viện quốc tế nên lên đây xin ý kiến bác sĩ trước ạ
    Em cảm ơn các anh/chị nhiều
    Bạn uống thuốc được bao lâu thì ngưng ? Công việc có căng thẳng quá không bạn ? Không nhất thiết phải tái khám bv quốc tế đâu. Bạn đi khám lại ở Gia Định cũng được mà !

vuontrethovn Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Topic hay, mọi người cùng tham khảo..

Trích dẫn Gửi bởi Bs.ThienHuong Xem bài viết
    Bạn uống thuốc được bao lâu thì ngưng ? Công việc có căng thẳng quá không bạn ? Không nhất thiết phải tái khám bv quốc tế đâu. Bạn đi khám lại ở Gia Định cũng được mà !
    Dạ e uống như đơn bác sĩ là 2 tuần
    Xong thấy đỡ,không còn cảm giác nôn nữa
    Công việc e bình thường ạ

Mỗi lần ăn e hay ợ lên, ợ bình thường từng cơn như nất cụt vậy
    Và nếu ăn tiếp sẽ ói

huyphan1989 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Hay quá em đang cần, Cảm ơn bác đã chia sẻ nhé

Dạ e uống như đơn bác sĩ là 2 tuần
    Xong thấy đỡ,không còn cảm giác nôn nữa
    Công việc e bình thường ạ

Mỗi lần ăn e hay ợ lên, ợ bình thường từng cơn như nất cụt vậy
    Và nếu ăn tiếp sẽ ói
    Như vậy tình trạng của bạn có thể là viêm do stress đấy. Bạn nên có chế độ sinh hoạt điều độ, tránh những căng thẳng không đánh có. Quan trọng là chế độ ăn đầy đủ, đúng giờ. Có thể chia thành nhiều bữa để ăn !

quockhang1990 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mình là sinh viên và cũng bị y hệt như thế. ban đầu toàn bị buồn nôn, (ko có triệu chứng khác). Đi khám cũng kết quả là viêm dạ dày. Uống thuốc xong thì ko còn buồn nôn nữa nhưng cứ bị đầy hơi với ợ hơi.

Mình cũng đoán là do stress hay gì đó về tinh thần. Vì trong đợt bị bệnh mình có 2 lần về quê nghỉ ngơi. Cứ đi học là bị như thế, nhưng trong thời gian về quê nghỉ ngơi lại không bị nữa.

quockhang1990 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mình là sinh viên và cũng bị y hệt như thế. ban đầu toàn bị buồn nôn, (ko có triệu chứng khác). Đi khám cũng kết quả là viêm dạ dày. Uống thuốc xong thì ko còn buồn nôn nữa nhưng cứ bị đầy hơi với ợ hơi.

Mình cũng đoán là do stress hay gì đó về tinh thần. Vì trong đợt bị bệnh mình có 2 lần về quê nghỉ ngơi. Cứ đi học là bị như thế, nhưng trong thời gian về quê nghỉ ngơi lại không bị nữa.

Trích dẫn Gửi bởi quockhang1990 Xem bài viết

Nếu đã biết nguyên nhân thì việc điều trị cũng là hỗ trợ thôi. Bạn chi3 cần có cế độ sinh hoạt, ăn uống đều đặn thì bệnh sẽ giảm thôi !

Trích dẫn Gửi bởi Bs.ThienHuong Xem bài viết
    Nếu đã biết nguyên nhân thì việc điều trị cũng là hỗ trợ thôi. Bạn chi3 cần có cế độ sinh hoạt, ăn uống đều đặn thì bệnh sẽ giảm thôi !
    Dạ, em cảm ơn bác sĩ, có lẽ nguyên nhân là vậy vì hiện tại e đang là sinh viên năm cuối Ngoại Thương nên hay lo lắng.
    Bác sĩ có lời khuyên gì về thức ăn, kiên cử, ... không ạ?

Dạ, em cảm ơn bác sĩ, có lẽ nguyên nhân là vậy vì hiện tại e đang là sinh viên năm cuối Ngoại Thương nên hay lo lắng.
    Bác sĩ có lời khuyên gì về thức ăn, kiên cử, ... không ạ?
    Điều quan trọng trong điều trị là gạt mọi lo lắng, căng thẳng của công việc ra khỏi đầu.

Ăn đúng cách: ăn đúng giờ. Khoảng cách giữa bữa sáng, trưa, tối thường cách nhau 5 tiếng. Với thời gian đó, đảm bảo dạ dày không còn no nhưng cũng chưa đến mức quá đói.

Theo khoa học, bữa tối nên cách giờ đi ngủ ba tiếng. Trong thực đơn các bữa cơm tối cố gắng hạn chế các đồ rán, nướng, hun khói hay đồ biển. Và dù đói đến đâu thì bữa tối cũng không cho phép mình ăn quá nhiều. Chỉ ăn vừa chớm no.

Nhiều người quan niệm ăn cay thì đỡ đau dạ dày nhưng thực tế, đồ ăn cay chỉ khiến cơn đau nặng hơn mà thôi.

Ăn đủ chất: Protein, lipid, glucid, vitamin là những chất cần thiết có trong bữa ăn. Để có được những chất này trong thực đơn hàng ngày cần có đủ thịt, cá, trứng, sữa, rau xanh và hoa quả.

lethuy7414 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

các bệnh về dạ dày thường là bệnh mãn tính phải kiên trì chữa, nếu bạn bỏ ngang giữa chừng bệnh sẽ tái phát lại. Xây dựng lối sống lành mạnh, chế độ ăn hợp lý để phòng bệnh