Kết quả 1 đến 3 của 3
    muaxuan Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Bác sĩ ơi! Giúp em tăng cân với

Bác sĩ ơi! Giúp em với ạ. Em cao 1m61 mà cân nặng có 38kg thôi, sút cân thì nhanh mà cố lắm mới lên được 0.5-1kg là cùng. Em gầy từ bé, ăn uống bình thường, mỗi bữa từ 2-3 bát, bồi dưỡng thế nào cũng không lên cân, em đã uống thuốc bắc, cả ăn nhung hưu mà chẳng bao giờ lên được 40kg. Em đã đi xét nghiệm gan, đại tràng kể cả tìm trứng giun trong phân nhưng ko có và đều bình thường, không mất ngủ, không chán ăn. Em có một số triệu chứng như: Luôn đi ngoài phân nát, thỉnh thoảng đau bụng và tiêu chảy vào buổi sáng khi ngủ dậy. Bác sĩ ơi có phải em bị bệnh về đường tiêu hoá, không hấp thụ được thức ăn không ạ. Bác si giúp em để em có thể tăng cân với ạ.Em cảm ơn bác sĩ rất nhiều.

Dongy Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 4

Bác sĩ Huỳnh Phương Thượng Vũ trả lời: Bên cạnh yếu tố năng lượng nạp vào thì yếu tố năng lượng tiêu hao cũng rất quan trọng.

Nếu một người ăn nhiều nhưng hoạt động thể lực cũng nhiều thì không thể tăng cân được, chưa kể năng lượng cần thiết cho chuyển hóa cơ bản ở từng người rất khác nhau và điều này cũng tác động đến trọng lượng ở mỗi người. Tốt nhất là bạn nên đi khám ở bác sĩ chuyên khoa dinh dưỡng để được bác sĩ hướng dẫn cách lập thực đơn cụ thể phù hợp với tình trạng của bạn. (nld.com.vn)

TinY Guest

Hình như Dongy đã tìm thấy câu trả lời khá đầy đủ ^^ mình chỉ bổ sung 1 ý đó là nếu bạn ở HCM thì có thể tới Trung tâm dinh ddưỡng nhé ^^