Kết quả 1 đến 4 của 4

Chủ đề: Bác sĩ ơi!!!!!

phitieuhung Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Unhappy Bác sĩ ơi!!!!!

Chào các bạn và các lương y trên diễn đàn.
    Cách đây khoảng 1 năm thì em nhậu (uống bia) tuy không nhiều lắm nhưng không hiểu tại sao khi nhậu xong rồi em đi ngủ thì khoảng 1-2h em thức dậy và nôn mửa cho đến sáng, nôn cho đến khi không còn gì trong bụng cả. Và cứ thế cho đến bây giờ em cũng rất hay bị như thế. Nó khiến em rất mệt mỏi. Mà đôi khi vì nhiều lý do nên không thể không uống. Vâỵ em kính mong các bác sĩ và các bạn giúp đỡ giùm em.
    Cảm ơn mọi người nhiều.
    Thân ái!

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Chào bạn phitieuhung!

Sau khi uống bia cơ thể sẽ tích lủy một lượng cồn trong máu. Một phần lượng cồn này sẽ đến hệ thần kinh trung ương và gây ra phản ứng nôn ói như bạn đã thấy, điều này là tất yếu đối với mọi người nhưng khác nhau ở chỗ là mỗi người sẽ có những ngưỡng nồng độ cồn khác nhau để gây ra phản ứng, diều này đến lượt nó lại phụ thuộc vào chức năng gan của mỗi người.

Như trường hợp của bạn thì mình thấy rằng có lẽ bạn có cơ địa gan sẳn có không được tốt cho lắm, nên dù chỉ với một lượng cồn nhỏ mà bạn vẫn bị nôn ói. Như vậy để khắc phục thì bạn có thể dùng các thực phẩm mà nó bổ gan như là atiso chẳng hạn. Tuy nhiên nói như vậy nghĩa là cơ địa của bạn rất dễ bị suy gan nếu uống rượu bia nhiều, do đó để tốt cho bạn thì mình nghĩ rằng bạn nên từ chối uống rượu bia, hãy nghĩ rằng: "người ta có thể mời bạn uống bia, nhưng lúc bạn bệnh người ta có phải là người nuôi bạn không"

Thân mến chào bạn! Chúc bạn được nhiều sức khỏe!

phitieuhung Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Cảm ơn bác sĩ đã tư vấn. Nhưng lúc trước khi em uống bia hay rượu thì nếu có nôn ói thì trong khi nhậu là em ói. Nhưng đằng này thì cách đây khoảng 1 năm khi uống xong rồi không nôn ói gì cả em chỉ cãm thấy mình hơi có men thôi vẫn có thể đi về nhà bình thường rồi đi ngủ. Nhưng cứ khoảng 1-2h là lại dậy đi nôn. Nhưng em rất hạn chế nhậu nhưng không hiểu tại sao mình lại bị như thế.
    Mong bác sĩ tư vấn giúp và cho em biện pháp để khắc phục với tình trạng này.
    Chúc bác sĩ vui khỏe và làm việc tốt.
    Lần sửa cuối bởi phitieuhung, ngày 22-07-2010 lúc 09:32 PM.

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Thì như mình đã nói ở trên việc giải độc men rượu của gan bạn có thể hơi yếu hơn người bình thường và não bộ vùng trung tâm nôn của bạn nhạy cảm hơn người khác nên chỉ cần một lượng nhỏ cồn là bạn có thể bị nôn ói ngay.

Vấn đề này của bạn thuộc về cơ địa di truyền do cha mẹ để lại nên mình có cách khắc phục đâu bạn ạ! Hình như mình nghe nói có các phương pháp giúp giải rượu dân gian, chắc nó có thể giúp bạn đấy (uống thuốc này trước khi uống rượu hình như giúp mình lâu xỉn), nhưng xin lỗi bạn là mình không biết. Còn theo mình học dinh dưỡng thì cho thấy rằng nếu uống rượu mà có mồi là các thức ăn nhiều vitamin nhóm B thì sẽ lâu xỉn hơn do gan sử dụng các vitamin này tổng hợp các enzyme giải độc rượu, và như vậy cũng sẽ làm giảm triệu chứng của bạn, và tránh bị xơ gan. Như vậy muốn nhậu không bị xỉn và giảm bị nôn ói bạn hãy thử ăn nhiều thức ăn có ngũ cốc hoặc một viên vitamin nhóm B trước khi uống rượu khoảng 30 phút.

Mong rằng nHững kiến thức này có thể giúp bạn.

Thâm mến chào bạn!