Kết quả 1 đến 3 của 3
    TTN
    TTN Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Bác sĩ cho em hỏi về vấn đề đi phân ! Gấp lắm ạ !

Dạ, em năm nay 16t . Cách đây 1,2 tháng , em không nhớ rõ lắm . Nhưng hình như khoảng mấy ngày, em hay có cảm giác mún đi ngoài . Sau khi ăn thì có cảm giác muốn đi, nhưng nếu nhớ không lầm thì trong 4,5 ngày đó . Có ngày em đi 1 lần.. Ngày đi 2 lần.. Đến ngày cuối thì đi tiêu chảy 1 lần thì hiện tượng này hết . Đến gần đây , cũng trong khoãng mấy ngày . Em cũng hay có cảm giác mún đi ngoài, nhưng thật chất mổi ngày chỉ đi 1 lần . Phân ko phải tiêu chảy, nhưng ko được chắc và tốt . Những lần có cảm giác như muốn đi ngoài, thì thật ra nó chỉ " xì hơi " . Rồi cũng đến ngày cuối cùng, đi tiêu chảy 1 lần xog hết luôn . Như vậy là như thế nào các bác sĩ ạ ? Có phải vì tâm lý hay vì đường ruột em không tốt ? Xin cảm ơn ! .

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Chào bạn TTN!

Theo như bạn mô tả thì rất có thể bạn bị hội chứng ruột kích thích hoặc là hội chứng lị! Đây thật sự cũng chỉ là những bệnh lí rất thường hay gặp của con người trong thời buổi công nghiệp, do đó chủ yếu nhất khi điều trị cũng chỉ là có một chế độ ăn uống lành mạnh và sắp xếp công việc sao cho đừng quá căng thẳng thì triệu chứng sẽ tự thuyên giảm.

Nhưng xin lưu ý cho bạn ở đây một điều rất quan trọng rằng: biểu hiện này cũng có thể là do những bệnh lí thực thể nguy hiểm hơn như là những bệnh lí nhiễm trùng của đại tràng như lị trực trùng, hoặc các nhóm bệnh lí viêm đại tràng và u đại tràng. Mặc dù hội chứng ruột kích thích rất thường gặp tuy nhiên muốn chẩn đoán bệnh lí này trước tiên là phải loại trừ các bệnh lí nguy hiểm trên. Vì vậy tốt nhất bạn nên đi khám khoa tiêu hóa để chẩn đoán chính xác bệnh nhé!

Thân mến chào bạn!

TTN
    TTN Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Dạ vâng. Vấn đề đó bh cũng đã hết. Nhưng mà cho em hỏi nữa là .. Khi đi ngoài, lúc đầu thì đi phân bình thường, khúc sau thì không được tốt lắm . Cái đó có phải bệnh lí bình thường. Vì có lúc như thế, có lúc thì không . Và còn tiêu chảy , có phải là 1 ngày đau bụng đi ngoài 2,3 lần . Và là phân lỏng mới gọi là tiêu chảy ?