Kết quả 1 đến 15 của 15
Like Tree2Likes
  • 2 Post By com_com

Chủ đề: Ăn nhiều mà không tăng cân

com_com Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Smile Ăn nhiều mà không tăng cân

Bác sĩ ơi cho em hỏi ,tại sao em ăn uống đầy đủ mà vẫn không thể tăng cân.Em cao 1m65 mà nặng chỉ co 45kg thôi .Em đang là sinh viên trọ cùng mấy người nữa trong phòng,mọi người thì béo lên trông thấy mà em thì cứ cảm thấy như gầy đi.Dạo này em hay bị buồn nôn nữa,nhưng không nôn ra ngoài.Hay bị nhất vào những lúc đói hoặc sau khi ăn xong.Em không hay bị đau bụng nên em nghĩ không phải do đau dạ dày.Mong bác sĩ và mọi người giúp em với nhé.Em xin cảm ơn.
    duongba and thuankhoe like this.

kienne's Avatar
    kienne Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Chỉ số BMI của bạn chỉ có 16,5 thôi nghĩa là bạn được xếp vào nhóm suy dinh dưỡng rối đấy ( chỉ số an toàn từ 18 - 24 ) , có lẽ bạn có vấn đề về việc hấp thu của đường ruột hoặc bạn có giun ( 6 tháng gần đây bạn đã tẩy giun chưa ? ) , tốt nhất bạn nên đi khám chuyên khoa dinh dưỡng để được tư vấn nhé . Thân ^^

minhduc2310's Avatar
    minhduc2310 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Chào bạn, thể trạng bạn như vậy thì là gầy quá bạn ạ, hãy đi khám hệ tiêu hóa của bạn lại xem, có thể bạn đang bị nhiễm giun như bác KIENNE nói đấy, mà cho mình hỏi thêm là trước đây bạn đã bị như vậy hay là gần đây mới bị. Và bắt đầu từ bao giờ ?

thanhxuan2601 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

1m65 mà nặng có 45kg là bệnh suy dinh dưỡng rồi bạn ạ, bạn nên đi khám sớm đi nha, mà bạn ăn uống ít lắm à, hay là ăn uống tốt mà vẫn gầy , nếu là cái thứ hai thì chắc là nhiễm giun rồi !!

com_com Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Cảm ơn các bạn đã tư vấn.Mình cũng ăn uống đều đặn mỗi bữa 3 bát,tẩy giun đều và thể trạng bình thường ít bị đau ốm.Gần đây thì mình thấy hay bị buồn nôn khi đói và cả khi vừa ăn xong.Theo các bạn có cách nào để tăng cân nhanh không,có cần phải uống nhiều sữa không.Ah,mọi người khi chạm vào mình đều bảo là người nóng thế,mà mình thì không cảm thấy nóng,có phải do đó mà mình bị gầy không.

kienne's Avatar

Chà , bạn vẫn ăn uống đủ bữa và tẩy giun đêu đều mà vẫn không tăng cân được à , chắc bạn phải đi khám bác sĩ thôi , có thể bạn có kèm theo 1 bệnh lý nào đó ( như bệnh nội tiết chẳng hạn , vd như người bị cường giáp cũng có tăng thân nhiệt , sụt cân ,... )

Chúc bạn mau khỏe nhé !!

minhduc2310's Avatar

Đúng đấy, có thể bạn bị cường giáp chẳng hạn, bạn nên đến đi khám nội khoa thử xem, ở BV 115 cũng được đấy .

superhot Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Mình cũng có mấy đứa bạn ở tỉnh lên , tụi nó ở trong KTX , bữa nào ăn cũng 2 dĩa cơm ( chắc phải gấp đôi người bình thường đấy ) nhưng không hiểu sao tụi nó vẫn cứ ốm tong ốm teo , không hiểu tụi nó bị bệnh gì vậy ??

minhduc2310's Avatar

Có thể do mấy cậu ấy chơi thể thao hoặc vận động nhiều thì sao, sv hay đi làm thêm nữa mà. Ăn bao nhiêu mà cho đủ ^^ .Trừ khi ăn nhiều nhưng không làm j cả mà vẫn gầy thì mới đáng lo .

Có thể như thế , tụi nó ngày nào cũng đá banh , có đứa đi làm thêm buổi tối nữa , nhưng chỉ vì vận động nhiều mà không tăng cân được thì mình thấy sao sao đó , vẫn có người vận động nhiều mà vẫn mập mạp như thường , không ốm như mấy đứa bạn mình đâu

minhduc2310's Avatar

Theo tớ thì ai cũng bị nhiễm giun cả cậu ạ, có thể do tụi bạn câu chưa xổ giun nên dinh dưỡng đã bị giun hấp thụ rồi thì sao , cứ đi tẩ giun đi xem sao ? SV hay có vụ đi ăn uống lung tung ngoài đường nên dẽ mắc bệnh ký sinh trùng lắm ?

Ồ ths , chắc là tụi nó đã lâu rồi không sổ giun thật , để mình nhắc tụi nó mua thuốc về uống , mà uống loại nào thì tốt nhất vậy bạn ?

kienne's Avatar

Mebendazole 500mg liều duy nhất cho người lớn . Fugaca là tên biệt dược của chất mebendazole.

hoặc

Albendazole 400mg cho người lớn

Bạn có thể mua dễ dàng ở các nhà thuốc tây . Thân ^^

minhduc2310's Avatar

Cứ fugacar mà uống bạn ạ, ^^

caubevotu Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mình 1m73 mà có 45kg nè k tăng lên dk cũng k giảm đi được dù ăn uống ít.Mình ngày đủ ngày 3 bữa bữa sáng 1 bát 2 bữa còn lại 3 bát.Ăn đủ thịt rau (cá rất ít ăn vì sợ mùi tanh).mà sao vẫn không lên cân.Hình như tuyến giáp của mình khá lớn và mọi người bảo chạm vào người mình nóng.