Kết quả 1 đến 4 của 4
    viet_nguyen Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 4

Mặc định Xin bác sĩ trả lời giúp em

Sau khi em khám tim thì kết quả như sau:
    Kết quả điện tâm đồ: ECG trong giới hạn bình thường.
    Kết quả siêu âm tim:
    - Vùng khảo sát: MVP
    1. Các buồn tim trong giới hạn bình thường, co bóp thất trái tốt, không rối lọan vận động vùng.
    2. Van 2 lá: dày nhẹ, sa lá trước độ II, hở 2 lá > 1/4, Van ĐMC bình thường.
    3. Không tràn dịch màn tin
    Kết luận: Hở 2 lá <1/4 do sa van

Và có cho toa uống thuốc

Sau khi có kết quả trên tôi cực kỳ lo lắng, tôi có hỏi bác sĩ là bệnh nặng thì thế nào, Bác sĩ nói sẽ dẩn đến suy tim.

Và bây giờ mong Bác sĩ cho biết nguyên nhân tại sao em lại bị như kết quả trên, em cần làm gì để cho nó hết hở 2 lá. Bệnh sẽ tiến triển nữa không và nó phát triển đến mức độ như thế nào.

Sau khi uống thuốc hơn 45 ngày, nhưng tôi không thấy khả quang, người vẫn còn hay mệt do tim đập loạn xạ.
    ...
    Và mong bác sĩ trợ giúp bây giờ tôi phải làm sao

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Chào bạn,

Siêu âm tim của bạn cho biết bạn bĩ hở van hai lá (mitral valve regurgitation) do van hai lá bi sa ( MVP =Mitral Valve Prolapse).

Nguyên nhân của sa van hai lá :
    *di truyền,
    *một số bệnh của mô liên kết, thí dụ hội chứng Marfan, là 1 bệnh 1 truyền , đặc điểm ngườì cao nhưng gầy, tay chân, ngón tay dài, các khớp chân tay dẻo dai. một số các bệnh khác như hội chứng Ehlers-Danlos, bệnh thận da nang ở ngườì lớn, dị tật Ebstein...

Siêu âm cho thấy chức năng tim của bạn vẩn còn tốt. Tuy nhiên nếu bạn có nhiều triệu chứng như hay mệt, khó thở, tim thất nhịp ... không bớt vớí các thuốc điều trị thì có thể cần phải giải phẩu sữa lại van hai lá hoặc phải thay van.
    Ban cần được theo dỏi thường xuyên với bác sĩ chuyên về bệnh Tim để được tư vấn thêm và có cách điều tốt.

Bệnh hở van hai là không thể tự hết đưọc.

Bạn không được hút thuốc, uống rượu hay dùng những chất kích thích. Nên giãm bớt hay ngưng uống cà phê, trà. Ăn chế độ ăn căn bằng, ít mở, ít muối. Tập thể dục nhẹ hàng ngày, không quá sức. Tốt là nên hỏi bác sĩ Tim điều trị loại thể dục nào là tốt nhất cho bạn. Khi cần làm một phẩu thuật gì, thí dụ nhổ răng thì nên dùng thuốc kháng sinh để phòng bị nhiễm trùng nơi van bị hở.

Chúc bạn nhiều may mắn, chóng được điều trị tốt.

Dr.Vani Đang Ngoại tuyến Moderator

Bệnh hở van không thể tự hết, nhưng nếu đi khám đầy đủ thì sẽ làm cho bạn xa ra với ngày bị suy tim!

Tư vấn khám chữa bệnh vip's Avatar
    Tư vấn khám chữa bệnh vip Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Trích dẫn Gửi bởi viet_nguyen Xem bài viết
    Sau khi em khám tim thì kết quả như sau:
    Kết quả điện tâm đồ: ECG trong giới hạn bình thường.
    Kết quả siêu âm tim:
    - Vùng khảo sát: MVP
    1. Các buồn tim trong giới hạn bình thường, co bóp thất trái tốt, không rối lọan vận động vùng.
    2. Van 2 lá: dày nhẹ, sa lá trước độ II, hở 2 lá > 1/4, Van ĐMC bình thường.
    3. Không tràn dịch màn tin
    Kết luận: Hở 2 lá <1/4 do sa van

Và có cho toa uống thuốc

Sau khi có kết quả trên tôi cực kỳ lo lắng, tôi có hỏi bác sĩ là bệnh nặng thì thế nào, Bác sĩ nói sẽ dẩn đến suy tim.

Và bây giờ mong Bác sĩ cho biết nguyên nhân tại sao em lại bị như kết quả trên, em cần làm gì để cho nó hết hở 2 lá. Bệnh sẽ tiến triển nữa không và nó phát triển đến mức độ như thế nào.

Sau khi uống thuốc hơn 45 ngày, nhưng tôi không thấy khả quang, người vẫn còn hay mệt do tim đập loạn xạ.
    ...
    Và mong bác sĩ trợ giúp bây giờ tôi phải làm sao

Bạn đang lo lắng nhiều như vậy sẽ làm ảnh hưởng trực tiếp đến tim mạch đó,

Nếu bạn cần được gặp các chuyên gia về tim mạch thì có thể gọi lại cho mình

Dr Long: 0987633958, mình có quen mấy Bs đầu ngành về tim mạch Bạch Mai và Bệnh viện ĐH y Hn.

Mình nghĩ có thể giúp được bạn.