Kết quả 1 đến 7 của 7
    rodal Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Post Về vấn đề dậy thì

Em là nam 15 tuổi , cao 1m72 nhưng nhìn cứ như 25 , 26 vậy , râu có rất nhiều ngày nào cũng phải cạo , không cạo thì nó rậm và cứng , lông chân thì phải nói là chưa thấy ai nhiều như vậy , cộng thêm râu quai nón nhìn rất già , đi khám bệnh mà khai tuổi thì không ai tin là e 15 tuổi , thậm chí có bé kia cỡ 5,6 tuổi kêu = chú ( . Em có đọc qua thông tin uống sữa không rõ nguồn gốc sẽ làm dậy thì sớm , hồi còn nhỏ em có uống Enfagrow ( về Enfagrow có thông tin trên mạng làm vênh đi hàm lượng chất ko đúng với bao bì ghi ) . Em cũng bị mụn , và mộng tinh rất sớm vào khoảng 10 tuổi , bây giờ thì hết mụn rồi . Cho e hỏi là quá trình dậy thì kéo dài bao lâu vậy ạ , có thông tin là tới 25 tuổi mới hết , nếu vậy thì các cơ quan của e = với người 25 tuổi không ? Và sau này sẽ bị già sớm và cơ quan sinh dục sẽ bị mất khả năng làm việc sớm hơn người bình thường phải không ?

bsvuive Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Lứa tuổi của bạn đang dậy thì nhanh nên như vậy. Còn sau đó dù tuổi dậy thì ở nam có thể kéo dài đến 25 nhưng lúc đó tiến triển sẽ không nhanh như bây giờ. Về sữa thì chưa có nghiên cứu khẳng định làm dậy thì sớm như bạn nói đâu !

tks bạn , cho mình hỏi thêm là quá trình dậy thì đc kéo dài hơn 10 năm ? từ 13 kéo dài tới 25 tuổi ?

binhhoa Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Đúng là bạn có những triệu chứng của dậy thì sớm. Bạn nên đi khám ở BV Nhi Đồng, khoa nội tiết để các bs tư vấn chính xác hơn!

Trích dẫn Gửi bởi binhhoa Xem bài viết
    Đúng là bạn có những triệu chứng của dậy thì sớm. Bạn nên đi khám ở BV Nhi Đồng, khoa nội tiết để các bs tư vấn chính xác hơn!
    liệu có quá trễ không bạn , mình đã 15 tuổi rồi , thấy mấy trường hợp trên mạng chỉ khoảng 8,9 tuổi mới có thể chữa kịp

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Gia đình bạn có ai cao như bạn không ? Bạn đã 15 tuổi thì không còn khám ở Nhi Đồng được nữa. Tôi thì cũng nghĩ là do bạn đã đến tuổi dậy thì thôi !

Dr.Vani Đang Ngoại tuyến Moderator

Gần đây bạn có đi khám ở đâu không, kết quả như thế nào rồi?