Kết quả 1 đến 4 của 4
    My huế Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Vàng da mệt mỏi có phải bệnh gan?

Nhờ bác sỹ giúp em ạ!
    Em năm nay 22 tuổi đang là sinh viên, em cảm thấy trong người bị mắc bệnh nhưng không có điều kiện để đi khám ở bệnh viện có uy tín. Dấu hiệu bên ngoài cho thấy vàng da, da toàn thân nhợt nhạt, nước tiểu khi đục khi lại không, thường hay mệt mỏi,quầng mắt thâm, kém hoạt động có biểu hiện rất rõ. Em đã đi khám bảo hiểm xét ngiệm máu nhưng kết quả âm tính khi xét nghiệm vius viêm gan, bác sỹ bảo không có dấu hiệu thiếu máu, ấn vào phía trên khoang bụng không đau nên không bị sỏi mật và kết luận là bình thường.
    Thường ngày em ăn uống đầy đủ và điều độ, có bổ sung thêm cà chua cà rốt hằng ngày cũng không có thay đổi nào.
    Rất mong sự giúp đỡ
    Em xin cảm ơn!

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi My huế Xem bài viết
    Nhờ bác sỹ giúp em ạ!
    Em năm nay 22 tuổi đang là sinh viên, em cảm thấy trong người bị mắc bệnh nhưng không có điều kiện để đi khám ở bệnh viện có uy tín. Dấu hiệu bên ngoài cho thấy vàng da, da toàn thân nhợt nhạt, nước tiểu khi đục khi lại không, thường hay mệt mỏi,quầng mắt thâm, kém hoạt động có biểu hiện rất rõ. Em đã đi khám bảo hiểm xét ngiệm máu nhưng kết quả âm tính khi xét nghiệm vius viêm gan, bác sỹ bảo không có dấu hiệu thiếu máu, ấn vào phía trên khoang bụng không đau nên không bị sỏi mật và kết luận là bình thường.
    Thường ngày em ăn uống đầy đủ và điều độ, có bổ sung thêm cà chua cà rốt hằng ngày cũng không có thay đổi nào.
    Rất mong sự giúp đỡ
    Em xin cảm ơn!
    Chào bạn!

Để kết luận là vàng do bệnh gan mật hay không trước tiên cần phải loại trừ bệnh lí khác cũng gây vàng da tương tự là tình trạng tăng beta carroten. Nếu như đa số các xét nghiệm đều cho thấy bình thường thì rất nhiều khả năng là vàng da do tăng beta caroten. Tuy nhiên tốt hơn hết bạn nên nói rỏ hơn về kết quả xét nghiệm billirubin, men gan và siêu âm bụng tổng quát. Đây là ba xét nghiệm rất cần thiết để chẩn đoán bệnh.

Nếu thật sự các xét nghiệm này bình thường thì bạn có thể ăn điều độ lại các thực phẩm có nhiều beta carotten như cà chua cà rốt, đu đủ,...

Nhưng tốt nhất bạn nên đến khám lại tại các bệnh viện có khoa nội tiêu hóa gan mật để được nhận định cho chính xác nhé!

Thân mến chào bạn!

fallingstar Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Vàng da mệt mỏi là triệu chứng của nhiều bệnh khác nhau chứ không chỉ riêng gì bệnh gan, nhưng phần lớn đều do nguyên nhân gan có vấn đề nên phát sinh ra những triệu chứng này. Bạn có thể mô tả rõ hơn một chút về lối sống của bạn như bạn có uống rượu bia nhiều hay phải sống trong môi trường độc hại gì không.

Dr.Vani Đang Ngoại tuyến Moderator

Có nhiều nguyên nhân lắm bạn, bởi vậy bạn đừng vội qui kết do bệnh gan, với lại kết quả xét nghiệm của ban âm tính mà. Đừng quá lo lắng, tôi thấy lối sống của bạn cũng lành mạnh. Chúc bạn khỏe!