Kết quả 1 đến 5 của 5
    thanhchoe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Mặc định Trường hợp nào của bướu cổ basedow có thể mổ?

Cả nhà ơi !Em nghe nói basedow (bướu cổ) nếu không điều trị đầy đủ sẽ dẫn tới suy tim. Nhưng em thấy có nhiều người bị basedow dù uống thuốc đều đặn mà bệnh không đỡ. Có người lại bảo mổ vài năm sau sẽ tái phát. Cả nhà cho em hỏi bị bệnh basedow, trường hợp nào có thể mổ, trường hợp nào không?
    Lần sửa cuối bởi thanhchoe, ngày 29-09-2014 lúc 02:29 PM.

muathuhn2015 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Trích dẫn Gửi bởi thanhchoe Xem bài viết
    Cả nhà ơi !Em nghe nói basedow (bướu cổ) nếu không điều trị đầy đủ sẽ dẫn tới suy tim. Nhưng em thấy có nhiều người bị basedow dù uống thuốc đều đặn mà bệnh không đỡ. Có người lại bảo mổ vài năm sau sẽ tái phát. Cả nhà cho em hỏi bị bệnh basedow, trường hợp nào có thể mổ, trường hợp nào không?
    * Bệnh basedow có chỉ định mổ với các trường hợp sau:
    Bệnh basedow thể trung bình, thể nặng đã điều trị bằng thuốc ít nhất 4-6 tháng mà không đỡ.
    Bướu giáp to chèn ép khiến khó thở, khó nuốt hoặc vì lý do thẩm mỹ.
    Trẻ em điều trị bằng thuốc ít hiệu quả.
    Phụ nữ có thai (3-4 tháng) và trong thời kỳ cho con bú.
    Người bệnh không có điều kiện uống thuốc lâu dài.
    * Các trường hợp không nên mổ:
    Điều trị thuốc có kết quả tốt; bệnh baswdow có biến chứng suy tim, kèm theo các bệnh về gan, thận; bệnh nhân còn kèm theo các nhiễm trùng cấp tính như cúm nặng, viêm nhiễm...
    Khi quyết định phẫu thuật, thầy thuốc phải hết sức thận trọng, bởi có thể xảy ra các biến chứng sau mổ như suy chức năng tuyến giáp, chảy máu, khản giọng, mất tiếng... Tuy nhiên, với tiến bộ của y học hiện đại, các biến chứng trên ít xảy ra.
    Trên thị trường hiện có sản phẩm Ích Giáp Vương hỗ trợ điều trị rối loạn tuyến giáp. Ích Giáp Vương là sự phối hợp độc đáo giữa hải tảo, một loại rong biển có chứa nhiều i-ốt, và các chất dinh dưỡng tự nhiên, phối hợp với Kali iođua (KI), giúp điều hòa hóc môn tuyến giáp, tăng cường sức khỏe tuyến giáp dùng cho cả trường hợp cường giáp và nhược giáp. Ngoài ra, Ích Giáp Vương còn có các thành phần thảo dược thiên nhiên, có tác dụng: Hỗ trợ giảm các triệu chứng của các bệnh tuyến giáp như giúp điều hòa thân nhiệt, ổn định tim mạch, huyết áp, cholesterol máu, tăng cường sức khỏe, chống mệt mỏi… Đồng thời giúp làm mềm các khối u tuyến giáp, giảm viêm, giảm sưng, đau ở các khối u tuyến giáp; ngăn chặn các chất độc có thể gây ra tình trạng nhiễm độc giáp. Vì vậy, Ích Giáp Vương là công thức toàn diện, giúp tăng cường sức khỏe tuyến giáp trạng, hỗ trợ điều trị và phòng ngừa các các rối loạn ở tuyến giáp như nhược giáp (bao gồm cả bệnh viêm tuyến giáp Hashimoto), cường giáp (Graves-Basedow), bướu tuyến giáp và ung thư tuyến giáp.

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi thanhchoe Xem bài viết
    Bạn ở trên đã nêu ra một số trường hợp basedow cần và không cần mổ. Tuy nhiên, việc điều trị nội khoa ban đầu vẫn là cần thiết dù có phẫu thuật hay không nhé bạn !

Sức khỏe là vàng's Avatar
    Sức khỏe là vàng Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Basedow là bệnh tự miễn dịch với biểu hiện cường chức năng, tăng sản lan toả tuyến giáp. Những biến đổi bệnh lý trong các cơ quan và tổ chức là do tác dụng của các hormon tuyến giáp tiết quá nhiều vào trong máu. Bệnh còn được gọi là bệnh cường chức năng tuyến giáp miễn dịch, bệnh cường chức năng tuyến giáp tự miễn dịch. Nguyên nhân bệnh là do rối loạn tự miễn dịch cơ quan đặc hiệu với sự xuất hiện của kháng thể kháng thụ cảm thể tiếp nhận TSH. Kháng thể này có tác dụng kích thích tuyến giáp nên được gọi là kháng thể kích thích tuyến giáp làm tăng tổng hợp hormon giáp và làm tăng sự xuất hiện các kháng nguyên tuyến giáp.
    Bệnh basedow có biểu hiện bệnh lý trên nhiều cơ quan trong cơ thể trong đó biểu hiện trên tim là rõ nét và xuất hiện sớm nhất. Đó là tình trạng tim tăng động, rung nhĩ và có thể dẫn đến suy tim, Ngoài ra còn có các triệu chứng khác trên thần kinh cơ, chuyển hóa, thân nhiệt...
    Điều trị basedow quan trọng là điều hòa hệ miễn dịch, điều chỉnh lại sự mất cân bằng trong hoạt động tuyến. Bên cạnh đó, là điều trị giảm triệu trứng, ổn định tim mạch và chuyển hóa. Ngày nay, phẫu thuật không phải là phương pháp tiên quyết trong điều trị basedow. Bệnh nhân basedow có thể diều tị nội khoa, sau đó có chỉ định chuyển sang điều trị bằng iod phóng xạ 131. Phương pháp xạ trị cho kết quả điều trj cao hơn., Tuy nhiên người bệnh trong quá trình điều trị phải hết sức tuân thủ theo chỉ định và hướng dẫn của bác sĩ.
    Trong sản phẩm ÍCh Giáp Vương có thành phần hải tảo đã được nghiên cứu với tác dụng điều hòa miễn dịch của cơ thể, đặc biệt trên tuyến giáp. kết hợp với các thành phần: bán biên liên, ba chạc, neem giúp ổn định tim mạch, chống tế bào khối u. Đây cũng là một sự lựa chọn cho nhiều bệnh nhân bị bệnh lý tuyến giáp kể cả basedow.Bạn có thể tham khảo sử dụng.

thanhchoe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Em cảm ơn cả nhà ạ,theo sự tư vấn của cả nhà em đã tư vấn lạ cho bác em sử dụng sản phẩm Ích Giáp Vương vì bác em đang không biết có nên mổ bướu không thấy hiệu quả ghê cả nhà ạ.Bác em dùng 3 tuần rồi,hôm qua anh em có đưa bác đi khám lại bác sĩ bảo kết quả rất khả quan,có thể bác em không phải mổ nữa.Gia đình em mừng lắm vì đã tìm được sản phẩm phù hợp.Em cảm ơn cả nhà nha !

Các Chủ đề tương tự

1. Bệnh biếu basedow
    Bởi echjrua trong diễn đàn Tai - Mũi - Họng
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 11-10-2012, 06:54 PM
  2. Bị Basedow nên mổ hay xạ trị?
    Bởi RePhucRoom trong diễn đàn Ung Bướu
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 03-11-2011, 08:38 PM
  3. Bị Basedow nên mổ hay xạ trị?
    Bởi simple trong diễn đàn Mọi Người Cùng Khỏe
    Trả lời: 1