Kết quả 1 đến 5 của 5
    kant Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Thực sự là em rất chán nản,bệnh tật đủ thứ.Mong các bác sĩ cho em lời khuyên.

Em cũng không biết mình Post bài vào phần Nội Tiết có đúng không nữa.
    Em không thấy chỗ nào phù hợp nên đành Post vào đây vậy.
    Trong người em rất lắm bệnh oái oăm.
    Năm nay em 22 tuổi,em xin được kể thứ tự các bệnh của mình như sau.
    -Đầu tiên là em có vấn đề về đường thở,em bị từ hồi lớp 11.
    Đến tận bây giờ em vẫn chưa khỏi.
    Biểu hiện của bệnh là những lúc em tập thể thao,dù chưa hết sức,chưa hề thấy mệt,thậm chí ngay đầu buổi tập,là em đã thấy buồn nôn khó tả,bên trong cuộn lên chặn đường thở lại khiến em ko thể hít thở được tiếp.
    Lúc này em phải dừng mọi hoạt động,buộc phải dừng việc tập luyện lại.Nếu em vẫn cố tình dùng sức,thì em sẽ nôn theo phản ứng tự nhiên.Nhưng không hề nôn ra thứ gì hết,chỉ là nước bọt thôi.
    Và khi nôn như vậy xong thì em lại thấy được giải tỏa và hít thở có phần dễ chịu,tập luyện tiếp được.
    Lúc mới ngủ dậy em cũng hay bị cảm giác này,đang hít thở thì bị chặn lại,buồn nôn.
    Đặc biệt là những lúc thiếu ngủ phải dậy sớm.
    Em rất buồn phiền và chán nản với chứng bệnh này,đến bây giờ em vẫn bị,chưa khỏi,và cũng chưa đi khám ở đâu.
    Nguyên nhân theo em là do hồi lớp 10 em tập luyện quá sức,vắt kiệt sức lực và quá ham tập.Cộng thêm dạ dầy em ngày trước bị đau,nhưng giờ thì chắc hết rồi.
    -Tiếp theo là em bị dị ứng,cái này em bị hồi năm đầu đại học,bị khoảng 1 năm mới hết.
    Lúc đó ngày nào em cũng bị lên dị ứng,đều phải uống thuốc,thử rất nhiều loại.
    Uống thì hết sau nó lại lên.Đi đâu em cũng phải mang thuốc dị ứng theo.
    Sau 1 đợt em bị sốt xuất huyết,nằm bẹp giường thì tự nhiên cái dị ứng cũng hết theo,chả hiểu sao nữa.
    -Gần đây nhất em bị viêm phế quản mãn tính,đang chữa chạy thì hiện em bị sốt phát ban nên phải ngừng tiêm kháng sinh.
    Cái em đang ức chế nhất là cái sốt phát ban này.
    Em không hiểu có phải là sốt phát ban không nữa.
    Em bị 1 tuần rồi.
    Trong 1 tuần đó em lên ban đỏ ở tay,bụng và ngực.
    Ngoài ra không hề lan ra bất kì chỗ nào khác.
    Có ngứa nhưng không nổi cục như dị ứng.
    Miệng đắng đắng chua chua,cảm giác giống như ngày trước em bị sốt xuất huyết vậy.
    Mắt đỏ,hình như là viêm kết mạc.
    Nhưng lần này em ko hề sốt,nếu có cũng rất ít và rất nhẹ.
    Sau 1 tuần,nốt đỏ mờ gần hết,mắt cũng đỡ đỏ,em nghĩ em đã khỏi thì đột nhiên tối hôm qua em sốt cao,sau đó là bị dị ứng nổi cục uống thuốc dị ứng không hết.
    Nốt ban đỏ thì chỉ còn ở bụng thôi.
    Giờ em vẫn đang bị dị ứng và ngứa ngáy,khó chịu,ho nặng thêm.

Thực sự em chán nản quá,đi khám nhiều chỗ,uống nhiều loại thuốc mà sao em lắm bệnh quá.
    Bác sĩ tư vấn giúp em với,
    Ngày trước em đi khám dị ứng có lần đến hẳn viện Bạch Mai.
    Họ xem qua qua cho thuốc về uống,hết thuốc lại bị dị ứng nên em chán quá,không quay lại khám nữa,rồi sau tự nó hết như em đã kể trên.
    Em xin chân thành cảm ơn.

janebui Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Bạn nên tập yoga và dùng thêm 1 số thuốc đông y. Uống nhiều nước và lá mát. Đừng lo lắng nhiều quá nhé. Mình cũng hay bị bệnh lắm, mình còn bị nhiều hơn bạn cơ. Nhưng tâm lý quan trọng lắm. Đừng bi quan, cố lên bạn

ChiLe's Avatar
    ChiLe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

bạn pải điều chỉnh lại cuộc sống của mình mọt chút, hãy điều trị tích cực những bệnh cần điều trị sớm và làm bạn khó chịu, cái nào cũn pải từ từ điều trị và có quá trình bạn à.

Dr.AnNguyen Đang Ngoại tuyến Moderator

Chào bạn. Trường hợp của bạn nếu đúng như bạn mô tả thì bạn có cơ địa không khỏe mạnh, bị khá nhiều bệnh chồng lên nhau, nhưng điều may mắn là các bệnh trong đó không có cái nào là quá ghê gớm cả. Bạn chỉ cần đi khám ở các phòng mạch uy tín và các BV lớn, theo đúng điều trị của bác sĩ, đánh từng bệnh một thôi. Chúc bạn mau khỏi bệnh.

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi kant Xem bài viết
    Em cũng không biết mình Post bài vào phần Nội Tiết có đúng không nữa.
    Em không thấy chỗ nào phù hợp nên đành Post vào đây vậy.
    Trong người em rất lắm bệnh oái oăm.
    Năm nay em 22 tuổi,em xin được kể thứ tự các bệnh của mình như sau.
    -Đầu tiên là em có vấn đề về đường thở,em bị từ hồi lớp 11.
    Đến tận bây giờ em vẫn chưa khỏi.
    Biểu hiện của bệnh là những lúc em tập thể thao,dù chưa hết sức,chưa hề thấy mệt,thậm chí ngay đầu buổi tập,là em đã thấy buồn nôn khó tả,bên trong cuộn lên chặn đường thở lại khiến em ko thể hít thở được tiếp.
    Lúc này em phải dừng mọi hoạt động,buộc phải dừng việc tập luyện lại.Nếu em vẫn cố tình dùng sức,thì em sẽ nôn theo phản ứng tự nhiên.Nhưng không hề nôn ra thứ gì hết,chỉ là nước bọt thôi.
    Và khi nôn như vậy xong thì em lại thấy được giải tỏa và hít thở có phần dễ chịu,tập luyện tiếp được.
    Lúc mới ngủ dậy em cũng hay bị cảm giác này,đang hít thở thì bị chặn lại,buồn nôn.
    Đặc biệt là những lúc thiếu ngủ phải dậy sớm.
    Em rất buồn phiền và chán nản với chứng bệnh này,đến bây giờ em vẫn bị,chưa khỏi,và cũng chưa đi khám ở đâu.
    Nguyên nhân theo em là do hồi lớp 10 em tập luyện quá sức,vắt kiệt sức lực và quá ham tập.Cộng thêm dạ dầy em ngày trước bị đau,nhưng giờ thì chắc hết rồi.
    -Tiếp theo là em bị dị ứng,cái này em bị hồi năm đầu đại học,bị khoảng 1 năm mới hết.
    Lúc đó ngày nào em cũng bị lên dị ứng,đều phải uống thuốc,thử rất nhiều loại.
    Uống thì hết sau nó lại lên.Đi đâu em cũng phải mang thuốc dị ứng theo.
    Sau 1 đợt em bị sốt xuất huyết,nằm bẹp giường thì tự nhiên cái dị ứng cũng hết theo,chả hiểu sao nữa.
    -Gần đây nhất em bị viêm phế quản mãn tính,đang chữa chạy thì hiện em bị sốt phát ban nên phải ngừng tiêm kháng sinh.
    Cái em đang ức chế nhất là cái sốt phát ban này.
    Em không hiểu có phải là sốt phát ban không nữa.
    Em bị 1 tuần rồi.
    Trong 1 tuần đó em lên ban đỏ ở tay,bụng và ngực.
    Ngoài ra không hề lan ra bất kì chỗ nào khác.
    Có ngứa nhưng không nổi cục như dị ứng.
    Miệng đắng đắng chua chua,cảm giác giống như ngày trước em bị sốt xuất huyết vậy.
    Mắt đỏ,hình như là viêm kết mạc.
    Nhưng lần này em ko hề sốt,nếu có cũng rất ít và rất nhẹ.
    Sau 1 tuần,nốt đỏ mờ gần hết,mắt cũng đỡ đỏ,em nghĩ em đã khỏi thì đột nhiên tối hôm qua em sốt cao,sau đó là bị dị ứng nổi cục uống thuốc dị ứng không hết.
    Nốt ban đỏ thì chỉ còn ở bụng thôi.
    Giờ em vẫn đang bị dị ứng và ngứa ngáy,khó chịu,ho nặng thêm.

Thực sự em chán nản quá,đi khám nhiều chỗ,uống nhiều loại thuốc mà sao em lắm bệnh quá.
    Bác sĩ tư vấn giúp em với,
    Ngày trước em đi khám dị ứng có lần đến hẳn viện Bạch Mai.
    Họ xem qua qua cho thuốc về uống,hết thuốc lại bị dị ứng nên em chán quá,không quay lại khám nữa,rồi sau tự nó hết như em đã kể trên.
    Em xin chân thành cảm ơn.
    Chào bạn kant!

Trong thư bạn trình bày rất nhiều nhưng thấy rằng vấn đề bạn quan tâm nhiều nhất là tình trạng hiện giờ bạn đang bị một dợt dị ứng với biểu hiện của ho và các dấu hiệu ở da (đỏ và ngứa). Theo như lời bạn kể thì thật sự bạn có một cơ địa dị ứng vì vậy cơ thể của bạn rất nhạy cảm hơn so với người bình thường. Cơ địa nhạy cảm này ở bạn thể hiện chủ yếu ở đường thở, nhung có lẻ mức độ của bạn không nặng đến nổi gây ra những cơn khó thở nặng như những bệnh nhân hen, mà chỉ giới hạn nhiều ở triệu chứng ho, và kích ứng gây cảm gíc buồn nôn khi vận động.

Hiện nay bạn có một dợt sốt cao kèm thêm các dáu hiệu trỏ nặng của các triẹu chứng, điều này có hai khả năng: Thứ nhất bạn có thể đang nhiễm siêu vi hoặc sốt xuất huyết. Thứ hai là bạn có thể bị viêm họng. Do rằng bạn có một cơ địa dị ứng nân khi có nhiễm trùng có thể là điều kiện thuận lợi để một dợt bùng phát của triệu chứng dị ứng lại xuất hiện. Như vậy, đối với tình trạng hiện tại tốt nhất bạn nên đến bác sĩ để được khám lại và chẩn đoán chính xác.

Về vấn đề chữa cơ địa dị ứng. Do đây là một tình trạng liên quan đến cơ địa nghĩa là liên quan đến gene, nói cách khác điều này là không thể thay đổi. Vấn đề điều trị đặt ra ở đây là uống thuốc để ngăn không cho tình trạng dị ứng bùng phát trở lại và nặng hơn. Tuy nhiên một số người tình trạng dị ứng có thẻ chỉ xảy ra ở một giai đoạn naò đó của cuộc đời vì vậy vấn đề điều trị đặt ra có thể nhẹ nhàng hơn. Riêng đối với trường hợp của bạn như lời bạn kể thì khi ngừng thuốc thì triệu chứng lại bùng phát thì rất có thể khó khăn cho điều trị và có thể phải điều trị lâu dài Nhưng khi điều trị dị ứng thì cốt lõi nhất là tránh xa tác nhân gây dị ứng như là lông thú, hải sản, thịt bò, ... Không biết khi điều trị bạn có tuân thủ nguyên tác này hay chưa.

Cuối cùng là tôi khuyên bạn nên bình tĩnh không nên quá bận tâm về vấn đề này. iều9 này chỉ càng làm cho bệnh tình của bạn thêm nặng hơn thôi, một số nghiên cứu cho rằng các stress làm cho các biểu hiện dị ứng nặng hơn và kháng trị.

Thân mến chào bạn! Chúc bạn vui khỏe!