Kết quả 1 đến 2 của 2
    tonnambh Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Question Ra mồ hôi nhiều hơn sau khi cắt hạch giao cảm:(

Chào các bác, cháu là nam giới , năm nay 19 tuổi, đang là sinh viên năm 2. Chẳng là cháu bị bệnh ra mồ hôi ở tay từ bé , đến năm lớp 8 thì gia đình có cho cháu đi phẫu thuật hạch giao cảm ở bệnh viện nội tiết hà nội. Sau khi phẫu thuật thì tay cháu đã hoàn toàn không tiết mồ hôi, không những thế mà toàn bộ phần cổ, cánh tay, mặt đều không tiết mồ hôi ngay cả khi cháu chơi thể thao ( cháu thấy cách duy nhất để cháu ra mồ hôi ở mặt hay cổ là ăn đồ cay nóng ). Nhưng bù lại, lưng và ngực bụng cháu sau khi phẫu thuật ra mồ hôi rất nhiều . Nhiều lúc cháu cảm thấy rất ngượng khi lúc nào áo cũng ướt đẫm như vậy .
    Cháu có thử đi khám đông y, người ta bảo có khi 1 phần là do cháu béo quá ( lúc đấy cháu cao 1m82 nặng 102 kg ) . Cháu cố gắng giảm béo và sau 8 tháng cháu cao 1m83 nặng 80 kg . Lúc cháu ở nước ngoài khí hậu khô và lạnh nên cháu rất phấn khởi vì thấy mình đã bớt ra mồ hôi hơn sau khi giảm béo . Nhưng từ lúc cháu về nhà thì cháu thấy vẫn vậy, (có thể là có bớt đi 1 chút ).
    vậy có cách nào để làm giảm tiết mồ hôi không ạ ?

Mong các bác/ các cô/ các chú giúp cháu với
    Cháu xin cảm ơn trước.

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Chào bạn tonnambh!

Trong y khoa bất kì một thủ thuật điều trị nào cũng có những phần trăm thất bại và có những tác dụng phụ kèm theo của nó. Tương tự như vậy phẩu thuật cắt hạch giao cảm không phải lúc nào cũng cho kết quả 100%.

Phản ứng đổ mồ hôi là một phản xạ giúp cơ thể thích nghi với môi trường và tuỳ theo cơ thể của mỗi người mà cách thích nghi sẽ khác nhau. Như vậy nếu như bạn muốn loại bỏ hoàn toàn phản ứng thích nghi này của cơ thể có thể làm cho bạn bệnh đấy. Vấn đề của bạn chủ yếu là vì tâm lí mà thôi, trước tiên bạn hãy chấp nhận bản thân với những gì đang diễn ra trong cơ thể của mình, bạn muốn người ta chấp nhận mình thì trước tiên bạn hãy chấp nhận chính mình trước. Bạn có thể khắc phục những bất tiện những triệu chứng của mình bằng cách chọn những bộ quần áo thoáng mát vải thấm mồ hôi tốt.

Vấn đề thứ hai mà bạn cần quan tâm là bạn hãy giữ gìn vệ sinh cơ thể tắm rửa sạch sẽ kỉ lưỡng vì rằng bạn có cơ địa dễ mắc những bệnh ngoài da hơn những người khác.

Thân mến chào bạn! Chúc bạn vui khoẻ!