Kết quả 1 đến 4 của 4
    thanhchoe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Mặc định Phì đại tuyến giáp có chữa khỏi không?Có lây không?

Em chào cả nhà,cả nhà cho em hỏi chị gái em bị phì đại tuyến giáp 2 bên,chị em đang uống thuốc theo đơn của bác sĩ ,ngoài ra chị em còn bị thoài hóa đốt sống thắt lưng.Cả nhà cho em hỏi bệnh phì đại tuyến giáp của chị em có chữa khỏi được không và chữa trong bao lâu ạ;bệnh này có lây không và lây qua đường gì ạ.Em cảm ơn !

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi thanhchoe Xem bài viết
    Em chào cả nhà,cả nhà cho em hỏi chị gái em bị phì đại tuyến giáp 2 bên,chị em đang uống thuốc theo đơn của bác sĩ ,ngoài ra chị em còn bị thoài hóa đốt sống thắt lưng.Cả nhà cho em hỏi bệnh phì đại tuyến giáp của chị em có chữa khỏi được không và chữa trong bao lâu ạ;bệnh này có lây không và lây qua đường gì ạ.Em cảm ơn !
    Bệnh này không lây nhé bạn. Bệnh phì đại tuyến giáp thì có thể chữa được nhưng cần kiên trì vì bệnh chữa khá lâu và dễ có nguy cơ tái phát đấy !

muathuhn2015 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Trích dẫn Gửi bởi thanhchoe Xem bài viết
    "Bệnh lý tuyến giáp là một bệnh lý nội tiết liên quan đến hoạt động của hệ miễn dịch. bệnh thường gặp ở nữ giới do cơ địa yếu, dễ bị rối loạn và thay đổi nội tiết tố. Dẫn đến các thay đổi bất thường gây ảnh hưởng đến hoạt động bình thường củ tuyến giáp. Kết quả siêu âm cho thấy chị bạn đang bị khối u lành tính tuyến giáp, chị bạn cần làm thêm xét nghiệm huyết học và chọc hút tế bào để biết chính xác nang giáp là bệnh lý gì: cường giáp, nhược giáp hay viêm tuyến giáp. Khi đã chẩn đoán xác định được tính chất bướu sẽ có cách chữa trị cho phù hợp. Đa phần hiện nay, các u bước có thể là đơn thuần , người bệnh ít bị ảnh hưởng đến sức khỏe cho đến khi khối u phát triển nahnh chèn ép các cơ quan, tổ chức vùng cổ gây khó thở, khàn tiếng, mất tiếng và mệt mỏi. Đối với bệnh lý tuyến giáp, về cơ bản chị bạn không cần phải kiêng khem gì cho đến khi có chỉ định của bác sĩ. Ngoài chế độ ăn uống và sinh hoạt điều độ, nghỉ ngơi hợp lý chị bạn có thể sử dụng bổ sung thực phẩm chức năng Ích Giáp Vương. Thành phần có hải tảo là một dược liệu quý trong điều trị bướu cổ bởi tác dụng điều hòa hệ miễn dịch, làm mềm và làm tiêu khối u. Do đó giúp cải thiện tình trạng bệnh, ổn định và phòng tránh các tác dụng phụ xảy ra. Chị bạn nên thực hiện thăm khám sức khỏe định kỳ để kiểm soát bệnh tốt, tránh biến chứng.
    Với trường hợp chị bạn bị thoái hóa đốt sống thắt lưng cần hạn chế lao động nặng, tránh cúi, mang vác nặng, ăn uống tăng cường nhất là bổ sung thêm canxi vì người bị bệnh lý tuyến giáp thiếu canxi trầm trọng rất dễ dẫn đến loãng xương, ảnh hưởng đến xương khớp. Việc phối hợp sử dụng Ích Giáp Vương và Cốt Thoái Vương hỗ trợ điều trị bệnh lí tuyến giáp và thoái hóa cột sống sẽ hiệu quả với chị bạn. "

Sức khỏe là vàng's Avatar
    Sức khỏe là vàng Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Không rõ, chị gái bạn bị bướu giáp loại nào? Phì đại tuyến giáp chỉ là cách gọi của bướu cổ. tuy nhiên nó có thể là thể phì suy giáp hoặc phì cường giáp. Bệnh lý tuyến giáp nói chung là bệnh lý nội tiết, liên quan đến rối loạn miễn dịch điều hòa hoạt động tuyến giáp bạn ạ. Bệnh này hoàn toàn có thể chữa khỏi nếu điều trị sớm và đáp ứng tốt với thuốc điều trị. Đây là bệnh lý không lây truyền, nhưng có liên quan đến yếu tố di truyền và cơ địa. Ngoài ra còn có các yếu tố khách quan của môi trường tác độn như: nhiễm phóng cạ, thiếu iod, căng thẳng, stress kéo dài, rối loạn hormon ...Chị bạn cứ yên tâm điều trị theo chỉ định của baccs sĩ và thăm khám định kỳ bạn ạ.

Các Chủ đề tương tự

1. Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 27-04-2013, 06:46 AM
  2. Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 15-01-2013, 03:47 PM
  3. Trung cấp y điều dưỡng đa khoa thông báo tuyển sinh xét tuyển năm 2013
    Bởi duocsyhanoi trong diễn đàn Y Tá - Điều Dưỡng - Nữ Hộ Sinh
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 14-12-2012, 10:38 PM