Kết quả 1 đến 2 của 2
    vuonganhson Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Nóng trong người không tăng cân được!

Kính chào bác sĩ
    Tôi năm nay 48t,tôi bị nóng trong người không tăng được cân mặc dù tôi ăn rất nhiều.
    Tôi hay bị táo bón,về mùa rét môi hay bị ngứa và đâu,chân mỏi nhức bên trong.Mong bác sĩ xem và trả lời sớm,Cảm ơn

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi vuonganhson Xem bài viết
    Kính chào bác sĩ
    Tôi năm nay 48t,tôi bị nóng trong người không tăng được cân mặc dù tôi ăn rất nhiều.
    Tôi hay bị táo bón,về mùa rét môi hay bị ngứa và đâu,chân mỏi nhức bên trong.Mong bác sĩ xem và trả lời sớm,Cảm ơn
    Chào bạn vuonganhson!

Thứ nhất đối với vấn đề khó tăng cân ở người lớn. Theo cơ chế bình thường để có thể tăng cân thì mối tương quan về năng lượng nạp vào (thức ăn) va năng lượng mất đi (chuyển hóa cơ bản, tạo công cơ học, ...) phải cân bằng theo hướng hơi lêch về phía năng lượng nạp vào. Ở một số người do chuyển hóa cơ bạn hoặc có lối sống khá tích cực nên dù năng lượng nạp vào có nhiều nhưng cũng sẽ cân bằng với năng lượng tiêu thụ nên cũng khó mà tăng cân dược. Đó là sinh lí bình thường. Một số bệnh lí cũng có thể là người ta khó lên cân thậm chí là sụt cân nhiều ví dụ như tình trạng cường giáp chẳng hạn. Nhưng phần đông khi ở lứa tuổi trưởng thành số cân nặng sẽ ổn định rất nhiều nếu xảy ra tăng cân hay sụt cân là phản ánh có thể có bất thường. Và với vần đề này tôi nghĩ bạn nên đến khám tại các bác sĩ dinh dưỡng để được tư vấn kĩ lưỡng hơn

Về vấn đề táo bón: Đây là một triệu chứng rất thường gặp với nguyên nhân chủ yếu là do chế độ dinh dưỡng ít chất xơ và cũng có thể do nguyên nhân về vi sinh chúng dường ruột. Như vậy hiện giờ tôi nghĩ bạn nên chỉnh lại về chế độ dinh dưỡng của mình trước và ăn nhiều sữa chua dể cân bằng lại. Nếu như triệu chứng vẫn kéo dài quá 1 tháng dù đã tích cực cải thiện thì ất có thể nguyên nhân là có một bệnh lí nào đó gây rối loạn tiêu hóa bạn nhất thết phải đi khám bệnh để tìm nguyên nhân.

Vấn đề hay bị ngứa khi mùa rét có thể là do bạn có một cơ địa dị ứng với thời tiết lạnh, đối với nguyên nhân dị ứng nhẹ như thế này thì bạn chỉ cần đến khám bác sĩ chuyên khoa da liễu để dược cho thuốc chống dị ứng Antihistamin.

Vấn đề đau khớp khi mùa lạnh đó có thể là một dấu hiệu bệnh lí thoái hóa khớp hoặc nó chỉ thoáng qua do phản ứng của cơ thể khi thay đổi khí hậu. Vấn đề này bạn có thể chỉ cần dùng thuốc giảm đau loại NSAID thông thường với chỉ định của bác sĩ chuyên khoa thì sẽ ổn.

Thân mến chào bạn!