Kết quả 1 đến 4 của 4

Chủ đề: Nổi hạch ở nách

Mee91 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Nổi hạch ở nách

Cháu chào các bác sĩ ạ. Hiện cháu 20 tuổi, đang là sinh viên ạ

Đợt về nghỉ hè cháu có phát hiện ở bên nách phải xuất hiện 1 cục hạch nhỏ bằng hạt đỗ xanh. Sờ vào không hề có cảm giác đau nhưng mãi đến bây giờ nó vẫn không mất đi. Phần vì về nghỉ được thời gian ngắn, phần vì không muốn để gia đình lo lắng nên cháu không nói gì với bố mẹ. Nhưng cách đây hai hôm cháu lại phát hiện ở nách trái xuất hiện thêm 1 cục hạch cũng cỡ hạt đỗ xanh, tính chất giống như hạch ở nách phải.

Vậy cho cháu hỏi hạch ở nách với tính chất như thế có nguy hiểm gì không ạ? Có ảnh hưởng đến các cơ quan khác hay không?

Cháu xin cám ơn ạ!

lolang91 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

mọi người giúp với, mình cũng bị tình trạng y như vậy ( lo lắng quá (mình cũng sinh năm 91 luôn)

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi Mee91 Xem bài viết
    Cháu chào các bác sĩ ạ. Hiện cháu 20 tuổi, đang là sinh viên ạ

Đợt về nghỉ hè cháu có phát hiện ở bên nách phải xuất hiện 1 cục hạch nhỏ bằng hạt đỗ xanh. Sờ vào không hề có cảm giác đau nhưng mãi đến bây giờ nó vẫn không mất đi. Phần vì về nghỉ được thời gian ngắn, phần vì không muốn để gia đình lo lắng nên cháu không nói gì với bố mẹ. Nhưng cách đây hai hôm cháu lại phát hiện ở nách trái xuất hiện thêm 1 cục hạch cũng cỡ hạt đỗ xanh, tính chất giống như hạch ở nách phải.

Vậy cho cháu hỏi hạch ở nách với tính chất như thế có nguy hiểm gì không ạ? Có ảnh hưởng đến các cơ quan khác hay không?

Cháu xin cám ơn ạ!
    Chào bạn Mee91!

Tình trạng nổi hạch được chia thành hai nhóm chính: Nhóm thứ nhất là nổi hạch nguyên phát do những bệnh lí căn nguyên xảy ra tại hạch ví dụ như lao hạch, viêm hạch do nhiễm trùng, tân sinh...., và nhóm thứ hai là những bệnh lí thứ phát gây hạch to thông thường là do một ổ nhiễm trùng nào đó tại vùng bệnh lí mà có hệ thồng bạch huyết dẫn lưu về hạch gây ra tăng sinh các bạch cầu trong hạch phản ứng lại tình trạng nhiễm trùng.

Nếu như hạch nhỏ và đau thông thường là những hạch viêm, nhưng để xác định chính xác nguyên nhân là do đâu thì cần phải đến khám bác sỉ thì mới có thể ra được. Hơn nửa nổi hạch cũng có thể là một dấu hiệu cảnh báo cho một bệnh lí nguy hiểm, tốt nhất bạn nên đi khám sớm để tầm soát nguyên nhân và điều trị kịp thời nhé.

Thân mến chào bạn!

Maianh94 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Bác si oi chau bi len hach o nach phai ,chau bi lau roi nhung chua di kham. Thi thoang no lai nen roi tu mat di roi lai nen,so vao dau, nhu the co phai bi ung thu hay bi lam sao khong a. Co the chau cung khong duoc khoe manh lam Chau dang rat lo so va hoang mang bac si giup chau moi chau xin cam on.
    Lần sửa cuối bởi Maianh94, ngày 02-02-2012 lúc 04:50 PM.