Kết quả 1 đến 3 của 3
    hungpva Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định nếu mẹ nhiễm viêm gan B thì có tránh được cho con không ??

tui đi khám sức khỏe thì bác sĩ kết luận bị viêm gan B. vậy sau khi lấy chồng sinh con thì làm cách nào tránh cho con tôi khỏi mắc bệnh, và nếu tiêm phòng trong trường hợp này thì khả năng mắc bệnh viêm gan B là bao nhiêu %.. mong bác sĩ trả lời sớm cho tôi, cảm ơn nhiều

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Chào bạn hungpva!

Đối với sản phụ có HBsAg dương tính, nếu HBeAg âm tính và số lương copy của HBV dưới ngưỡng thì khả năng bé bị nhiễm HBV là rất thấp. Trong đa số các trường hợp sanh có HBV thì bé sau khi sinh sẽ được tiêm ngừa bảo vệ ngay làm giảm khả năng mắc bệnh. Nếu có tiêm phòng thì khả năng tránh được nhiễm HBV còn tùy thuộc vào số lượng copy của HBV trong cơ thể người mẹ, nếu tỷ lệ copy cao thì khả năng thất bại của vaccin và HBIG là rất lớn.

Đối với tình trạng hiện tại của bạn, tôi không có một số liệu cụ thể nào đặc biệt là HBeAg và số lượng HBV-DNA nên việc kết luận là không thể. Tốt nhất bạn nên đến cơ sở chuyên khoa ở bệnh viện Nhiệt Đới để được tư vấn tốt nhất.

Thân mến chào bạn.

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Bạn có thể tham khảo thêm về vấn dề này tại đây:
    Dịch tể học và việc phòng ngừa nhiễm virus viêm gan b: Chúng ta đang ở đâu ?