Kết quả 1 đến 4 của 4
    phi.thuong Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Hỏi về tóc rụng nhiều

Mỗi lần gội đầu em rất ít khi rụng tóc , rụng cũng rất ít . Mấy tháng gần đây mỗi lần em gội đầu thì rụng rất nhiều tóc bình thường khoảng 50 -100 ( nếu 2 ngày mới gội 1 lần ) , 1 ngày gội 1 lần thì ít hơn khoảng 10-30 sợi thôi . như vậy em có mắc bệnh gì ko . mấy tháng rồi em thấy ra lo em có nên đi khám không . Anh chị trong diễn đàn tư vấn giúp em .

ChiLe's Avatar
    ChiLe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Bạn bao nhiêu tuổi vậy bạn? Tùy vào độ tuổi mà số lượng tóc rụng khác nhau bạn

Rụng tóc có thể do một vài nguyên nhân sau:

* Tóc bạn ở dạng yếu và mảnh thì sẽ dễ gẫy. Thường bị ra mồ hôi dầu cũng ảnh hưởng tới sự lưu thông máu đến chân tóc khiến cho tóc dễ rụng và khó mọc trở lại.
    * Tác động cơ học: búi, buộc tóc quá chặt khiến cho chân tóc bị kéo căng. Chải tóc quá nhiều và dùng lược cứng cũng sẽ khiến rụng tóc, đặc biệt là chải đầu khi tóc còn ướt.
    * Không bảo vệ tóc khi ra nắng, tia cực tím trong ánh nắng mặt trời chiếu xuống sẽ làm cho tóc bị tổn thương.
    * Lạm dụng mỹ phẩm và làm đẹp: Nếu bạn uốn, duỗi tóc liên tục sẽ làm tóc bị hỏng, khô, chẻ ngọn và rụng nhiều. Dùng nhiều keo xịt tóc, đặc biệt là những loại không rõ nguồn gốc, không đảm bảo chất lượng cũng là một nguyên nhân.
    * Do cơ thể thiếu một số chất dinh dưỡng: thiếu sắt, thiếu vitamin nhóm B cũng khiến cho chân tóc không được nuôi dưỡng.
    * Tình trạng sức khoẻ: nếu bạn đang dùng thuốc điều trị bệnh như cao huyết áp, tiểu đường, hoặc bạn đang rơi vào tình trạng căng thẳng, mệt mỏi, stress… cũng sẽ làm cho tóc bị rụng. Phụ nữ đang mang thai là một trong những đối tượng bị rụng tóc nhiều.
    * Do nội tiết tố nam trong máu thay đổi ảnh hưởng tới sự phát triển của tóc, chân tóc teo lại, nhỏ và yếu nên dễ rụng. Nếu kéo dài sẽ dẫn đến tình trạng thưa tóc.
    * Mùa thu đông thường được coi là mùa rụng tóc, phần lớn chị em phụ nữ đều bị rụng tóc rất nhiều trong 2 tháng cuối năm này.

Cách phòng chống tóc rụng

Làm gì với tóc dầu? Bạn có thể sử dụng một số loại dầu gội đầu dành riêng cho tóc dầu, bôi dầu gội lên Da đầu đồng thời xoa bóp nhẹ nhàng trong khoảng 5-10 phút rồi mới xả sạch tóc.

Tránh những tác động không tốt đến mái tóc như việc uốn, duỗi. Sau khi “làm đẹp”, bạn nên để một khoảng thời gian ít nhất 6 tháng để cho mái tóc hồi phục khoẻ mạnh mới có thể đổi sang kiểu đầu khác. Có thể sử dụng một số loại dưỡng tóc chất lượng tốt để phục hồi, tránh cho tóc khỏi bị xơ, cứng, chẻ ngọn, dễ gãy…

Khi chải đầu, các bạn nữ nên lưu ý chải nhẹ nhàng theo từng ít một. Nếu tóc bạn dày và đang rối, bạn nên dùng lược thưa chải ở dưới đuôi tóc trước.

Đảm bảo cơ thể được cung cấp đầy đủ chất dinh dưỡng như chất đạm, chất sắt, kẽm, các vitamin B… Nên ăn nhiều các loại thịt đỏ như thịt bò, thịt chó, thịt lợn… Ngoài chế độ ăn uống, bạn có thể bổ sung sắt bằng cách uống thuốc theo chỉ định của bác sĩ nếu như cơ thể bạn được chẩn đoán là thiếu chất sắt. Bổ sung kẽm bằng cách ăn gan, sò, cá, trứng… sẽ giúp tóc thêm chắc khoẻ. Ăn nhiều cải xanh, các loại đậu khô, bầu bí, hoa quả tươi… cũng có tác dụng ngăn rụng tóc.

Sử dụng thuốc chống rụng tóc, thuốc mọc tóc: Hiện nay trên thị trường có rất nhiều các loại thuốc có tác dụng như vậy. Tuy nhiên, khi sử dụng bất kỳ một loại thuốc điều trị nào bạn cũng nên tìm sự tư vấn của bác sỹ.

Bên cạnh đó, bạn nên giữ cho tinh thần được thoải mái, có thể thư giãn bằng các bài tập nhẹ nhàng mỗi ngày sẽ rất tốt cho sức khoẻ. Luôn nhớ đội mũ khi ra ngoài trời nắng là cách bạn bảo vệ mái tóc của mình. Trong trường hợp tóc rụng do nội tiết tố nam, bạn nên đến các khoa nội tiết để được điều trị đúng hướng.

Chỉ cần lưu ý một chút thôi, bạn có thể tránh được nỗi lo tóc rụng và sẽ có một mái tóc khoẻ đẹp, mượt mà. Một vài kinh nghiệm nhỏ dưới đây hi vọng sẽ giúp ích cho mái tóc của bạn:

* Uống nước ép lô hội hàng ngày để tăng sức đề kháng cho tóc.
    * Lấy nước ép cây rau dền thấm lên Da đầu sẽ kích thích tóc mọc nhanh.
    * Massage tóc bằng dầu oliu mỗi ngày.
    * Ủ tóc bằng một chiếc khăn nóng đã vắt sạch nước trong khoảng 10 phút, có thể làm 1 tuần/1 lần. Có thể cho thêm một ít dầu quả hạnh vào nước nóng khi ngâm khăn.
    * Dùng hỗn hợp tỏi, trái cây lô hội ép rồi trộn với mật ong và lòng đỏ trứng gà để bôi lên tóc.
    * Gừng cũng có tác dụng ngăn rụng tóc rất tốt: dùng rễ gừng hoặc dầu chiết xuất từ gừng để chà lên Da đầu và massage.
    * Trong cần tây có chứa tinh dầu giúp cho chân tóc chắc khoẻ. Có thể sắc 250g lá cần tây trong 1 lít nước để gội đầu.

Hi vọng bài viết này sẽ giúp ích được bạn.

phi.thuong Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

em là Nam năm nay em 25 tuổi

ChiLe's Avatar
    ChiLe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Bạn thử một số cách trên xem, nếu ko hiệu quả mà tiếp tục rụng thì thì bạn pải đi bác sĩ nhé