Kết quả 1 đến 8 của 8
    iamtheo Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Mặc định hỏi về dị ứng khi uống rượu bia!!?

mình năm nay 23t, mổi lần uống rượu bia dù 1 lượng rất ít cũng bị đỏ, nóng cả người, kèm theo ngứa ngáy khó chịu, em thấy nhìu người cũng bị như em nhưng lên search thì chẳng thấy có câu hỏi, vậy em xin hỏi là em máu O nhưng hình như đâu phải ai máu O cũng bị mặt đỏ!khi uống rượu bia cần tránh ăn uống những gì, nên ăn uống gì? có bí quyết gì làm giảm bớt mệt . đau đầu sau khi uống !

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Chào bạn iamtheo!

Việc nhóm máu O có liên quan tới dị ứng rượu bia, cho tới hiện nay vẫn chưa có nghiên cứu nào chứng minh diều này. Đối với những người có cơ địa dị ứng với cồn như bạn thì tốt hơn hết là bạn không nên uống chất cồn vì bạn sẽ dễ bị xơ gan hơn người không có dị ứng với cồn.

Việc chuyễn hóa và bất hoạt chất cồn xảy ra tại gan nhờ sự hiện diện của các enzyme, mà thành phần của các enzyme này củ yếu là các vitamin nhóm B. Như vậy bạn nên ăn nhẹ một ít ngũ cốc trước khi uống rượu bia khoảng 30 - 60 phút thì cũng có thể co hiệu quả, đó cũng là cách để bảo vệ gan đối với chất cồn đấy.

Thân mến chào bạn.

nếu ăn ngũ cốc thì nên ăn những gì? ăn như thế nào cho hợp lý: có qua chế biến gì ko?mình có thể uống ngũ cốc gói bán trên thị trường có tác dụng tuơng tự ? xin bạn nói rỏ hơn giùm mình >thanks
    Lần sửa cuối bởi iamtheo, ngày 29-12-2010 lúc 07:37 AM.

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Ngũ cốc ở đây mình nê hiểu một cách đơn giản chút xíu: Các loại đậu nói chung, còn bạn muốn chê biến ra sao thì nhiều cách lắm, đơn giản nhất là nấu chè...

như vậy dùng bột ngủ cốc cũng được hả bạn , thanks nhìu

Nammap Đang Ngoại tuyến Moderator
    Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Dù sao thì bạn cũng không nên uống rượu bia nữa, càng hạn chế càng tốt bạn ah.

cảm ơn Nammap nhiều lắm ,mình đâu thích đâu ( ko mún nói là ghét ) nhưng đặc thù công việc thì mình phải chịu! kỉ sư xây dựng nào cũng thế bạn ah,phải nhậu nhẹt mới làm ăn được , ae nào làm chung ngành ắt hiểu! như cái nghiệp ko bỏ được !!!

nhaque Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 4

Mình đồng ý với bạn iamtheo.đúng là có những cái muốn tránh cũng không được.vì vậy bạn nên tập uống đi rùi cũng quen dần thôi.