Kết quả 1 đến 9 của 9

Chủ đề: Hỏi về bệnh.

cuoi2004 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Hỏi về bệnh.

Cháu chào bác sĩ, chào các bạn trong diễn đàn.
    Nguyên nhân là do đầu lưỡi cháu bị nổi những nốt nhỏ màu đỏ, ăn đồ nóng hoặc đồ cay thường bị rát, khi ăn uống thường mất ngon, lại thi thoảng có bị nhiệt ở môi trong hoặc ở lợi. Cháu bị hơn 1 năm rồi, từ tháng 4 năm 2009. Năm trước cháu có đi khám thì bác sĩ bảo cháu là bị Nhiệt Miệng (cháu đi khám ở Bạch Mai), Bác Sĩ bảo về tránh ăn đồ nóng, hay ăn sữa chua đồ mát, có thể dùng thuốc An Thảo nhưng mà cháu vẫn ko thấy đỡ nên chán không muốn kiêng đồ gì nữa. Cháu nghĩ chỉ cần tránh ăn đồ cay nóng là sẽ khỏi nhưng mãi mà vẫn chưa khỏi, cháu cũng hơi lo hay là mình bị bệnh giống như bệnh ung thư ở lưỡi (Cháu có đọc 1 bài báo nói về chứng bệnh này và cháu có 1 số biểu hiện như bài báo đó viết). Cháu định ra Bạch Mai và viện K khám xem thế nào. Theo Bác Sĩ và mọi người trong diễn đàn thì cháu nên làm sao bây giờ ạ. (Thú tội là cháu thỉnh thoảng có hút thuốc và uống rượu bia vì cháu đã đi làm nên không tránh khỏi những việc như uống rượu bia, cháu năm nay 22 tuổi).
    Bác Sĩ và mọi người trong diễn đàn biết thì chỉ cháu với. Thanks mọi người

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Chào bạn cuoi2004!

Tình trạng tổn thương lưỡi của bạn đã kéo dài hơn một năm thì đây là một dấu hiệu cho thấy bạn nên đi khám bác sĩ để dược chẩn đoán bệnh một cách chính xác vì nhiệt miệng hiếm khi kéo dài quá lâu như vậy!

Bạn cuoi2004 không nên quá bi quan nhé bởi vì một tổn thương có thể có nhiều nguyên nhân khác nhau! Bạn chỉ mới 22 tuổi thì khả năng tổn thuơng ung thư là rất thấp. Và bạn nên hạn chế các hành vi có hại cho sức khoẻ nhé!

Thân mến chào bạn!

Nammap Đang Ngoại tuyến Moderator
    Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Bạn có ăn nhiều trái cây không ? Bạn làm nghề gì ? Công việc có phải tiếp xúc với hóa chất nhiều không ? Xung quanh nơi bạn sống có bị ô nhiễm nhiều không ?

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Bạn cuoi2004 đã đi khám bệnh chưa! kết quả như thế nào rồi? pót cho mọi người cùng biết nhé!

Cảm ơn mọi người nhé, dạo này tớ hơi bận nên ko vào diễn đàn nói chuyện với các bạn được, tớ làm kế toán của đội xây dựng, tớ bị như thế này trước khi tớ đi làm và chỗ tớ ở cũng như nơi làm việc không tiếp xúc với hóa chất gì cả, tớ sống ở Thành Phố Hà Nội. Trước đó mấy tháng vào khoảng cách tết 2009 1 tháng tớ có đi cắt AMYDAN (tớ có được kê thuốc về uống sau khi cắt AMYDAN) và khi tết tới thì tớ có cùng các bạn uống rượu tết nhưng không uống nhiều lắm chắc không phải do rượu, tớ nghĩ hay là do phản ứng của thuốc uống khi cắt AMYDAN.

Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Vậy bạn tiếp tục theo dõi bệnh nha. Mình nghĩ bệnh cũng không nặng lắm đâu, đừng lo lắng hen.

MinhVo's Avatar
    MinhVo Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Chào bạn !

Mặc dù biểu hiện bệnh nhiệt miệng kéo dài có thể là biểu hiện của ung thư, nhưng không phải ai bị như vậy cũng là ung thư. Một số trường hợp suy giảm miễn dịch như: do sử dụng corticoid kéo dài, dùng thuốc ức chế miễn dịch, hay bị AIDS cũng cò thể gây nhiệt miệng kéo dài.

Và một trường hợp đạc biệt nữa là cơ địa. Có một số người có cơ địa đạc biệt rất thường xuyên bị nhiệt miệng . Nên bạn có thể thuộc vào dạng này.

Và một trường hợp cuối cùng là tổn thương trên lưỡi bạn không phải là nhiệt miệng mà là mộit bệnh khác mà bác sĩ chẩn đoán không đứng , không cho thuốc thích hợp nên điều trị không khỏi. Bạn thử tìm khám với bác sĩ khác xem sao .

Thân.

Cảm ơn mọi người nhé, 2 tuần nữa là mình sẽ đi khám. Hy vọng sẽ không có gì, mình sẽ chia sẻ kết quả khám với mọi người. Chúc mọi người có 1 sức khỏe tốt và làm việc thành công nhé.
    Thân chào các bạn !

Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Chúc bạn đi khám không bị mắc bệnh gì.