Kết quả 1 đến 3 của 3
    nnguyenthuongk43akt Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Post Hỏi đáp về bướu cổ

Chào các Bác sỹ, các thành viên trong diễn đàn. Mọi người ai có thể giúp mình với.
    Cách đây 3 năm, mình đi khám và bác sỹ kết luận rằng mình bị bướu cổ basedow. Mình điều trị qua 3 năm với thuốc nhưng k thấy đỡ. Đầu tháng rồi mình đi ung bướu TP.HCM, bác sỹ kết luận mình bị suy giáp nhẹ. Kết quả xét nghiệm của mình là TSH: 7,33; FT4: 1,08.
    1. Vậy mình có thể điều trị hết hẳn không? Vì mình nghe bố mẹ người yêu bảo là không thể hết được, và không thể mang thai được. Có phải vậy k ah?
    2. Có hạn chế ăn thức ăn gì không ah?
    em cảm ơn.

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi nnguyenthuongk43akt Xem bài viết
    Chào các Bác sỹ, các thành viên trong diễn đàn. Mọi người ai có thể giúp mình với.
    Cách đây 3 năm, mình đi khám và bác sỹ kết luận rằng mình bị bướu cổ basedow. Mình điều trị qua 3 năm với thuốc nhưng k thấy đỡ. Đầu tháng rồi mình đi ung bướu TP.HCM, bác sỹ kết luận mình bị suy giáp nhẹ. Kết quả xét nghiệm của mình là TSH: 7,33; FT4: 1,08.
    1. Vậy mình có thể điều trị hết hẳn không? Vì mình nghe bố mẹ người yêu bảo là không thể hết được, và không thể mang thai được. Có phải vậy k ah?
    2. Có hạn chế ăn thức ăn gì không ah?
    em cảm ơn.
    Bạn bị bướu cổ Basedown tức là có cường giáp, điều trị đến mức suy giáp là điều trị hơi quá tay rồi chứ không phải là không đỡ đâu bạn. Bướu giáp vẫn có thể điều trị ổn định được mặc dù có khả năng tái phát. Và bệnh nhân Basedown vẫn có thể mang thai khi ổn. Ăn uống thì vẫn có thể bình thường bạn ạ !

Sức khỏe là vàng's Avatar
    Sức khỏe là vàng Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Chào bạn,
    Bệnh lý tuyến giáp đặc biệt là bệnh basedow là các bệnh đa phần lành tính. Tuy nhiên người bệnh nên kiên trì điều trị và thăm khám thường xuyên. Basedow có nguyên nhân tăng sinh các kích thích tố tuyến giáp là TSH, rõ nhất là chỉ số TSH của bạn cao. TSH tăng kích thích tuyến giáp tăng tiết hormon tuyến giáp gây hội chứng cường giáp. Điều trị bằng thuốc chủ yếu là kháng giáp trạng. Mất tác dụng của hormon tuyến giáp. ở đây nồng độ FT4 của bạn có giảm dẫn đến tình trạng suy giáp. Hiện tại bạn nên đi khám lại và tập trung điều trị bệnh cho dứt điểm. Bệnh lý tuyến giáp nếu được điều trị kịp thời, đáp ứng tốt hoàn toàn có thể ổn định được. Khi đó bạn mới nên có con bạn nhé.
    Chúc bạn sức khỏe!