Kết quả 1 đến 5 của 5
Like Tree1Likes
  • 1 Post By muathuhn2015

Chủ đề: Hỏi cho mẹ bị nhược giáp??

bacsidalieu306's Avatar
    bacsidalieu306 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Mặc định Hỏi cho mẹ bị nhược giáp??

chào cả nhà. Mình đang là sinh viên, mình muốn hỏi một câu cho mẹ. Mẹ mình năm nay 45 tuổi nặng 60 cân, hay bị tăng huyết áp và mỡ máu. Gần đây mẹ mình còn mới phát hiện ra bệnh nhược giáp khi đi kiểm tra huyết áp định kì, Thế là mẹ mình không dám ăn uống gì cả.. Mọi người có thể giải thích chế độ ăn uống giúp mình không. Và có thuốc hay sản phẩm nào điều trị được bệnh này không? cảm ơn mọi người.

muathuhn2015 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Trích dẫn Gửi bởi bacsidalieu306 Xem bài viết
    chào cả nhà. Mình đang là sinh viên, mình muốn hỏi một câu cho mẹ. Mẹ mình năm nay 45 tuổi nặng 60 cân, hay bị tăng huyết áp và mỡ máu. Gần đây mẹ mình còn mới phát hiện ra bệnh nhược giáp khi đi kiểm tra huyết áp định kì, Thế là mẹ mình không dám ăn uống gì cả.. Mọi người có thể giải thích chế độ ăn uống giúp mình không. Và có thuốc hay sản phẩm nào điều trị được bệnh này không? cảm ơn mọi người.
    Tình trạng thiếu iodine là nguyên nhân hàng đầu gây ra tình trạng nhược giáp trên toàn thế giới. Bên cạnh đó, bệnh lý tự miễn (như viêm giáp Hashimoto’s) và nguyên nhân đến từ trị liệu (iatrogenic cause) là 2 nguyên nhân phổ biến nhất.
    Biểu hiện điển hình của bệnh là tăng cân, nhịp tim chậm, da khô, táo bón...
    Hầu hết các trường hợp giảm năng tuyến giáp ở người lớn tuổi có thể điều trị tốt.
    Điều trị giảm năng tuyến giáp bằng thyroxin dạng viên uống. Bắt đầu với liều 100μg mỗi ngày (50μg cho bệnh nhân trên 50 tuổi). Dùng liều 25 – 50μg cho những bệnh nhân quá lớn tuổi hoặc có bệnh tim. Nếu khởi đầu với liều thấp hơn, mỗi tháng tăng liều 25μg mỗi ngày và giữ nguyên sau khi đạt đến 100μg mỗi ngày.
    Kiểm tra TSH mỗi tháng một lần. Ngừng thuốc ngay khi TSH trở lại bình thường. Liều duy trì thông thường là 100 – 150μg mỗi ngày. Với các bệnh nhân trẻ tuổi, nếu mức TSH đã được kiểm soát nên giảm liều thyroxin để tránh loãng xương.
    Trong thời gian điều trị, bệnh nhân cần được theo dõi kiểm tra định kỳ. Do vậy bạn cần đưa mẹ đến bệnh viện nội tiết khám để được BS đưa ra hướng điều trị.
    Bất cứ ai khi bị nhược giáp cũng đều có quá trình trao đổi chất chậm , vì vậy việc tăng cân là không thể tránh khỏi. Nếu bạn tăng cân, bạn bạn có thể gặp phải nhiều vấn đề về sức khoẻ liên quan đến việc tăng cân như là bệnh tiểu đường và huyết áp cao
    Tuân thủ triệt để chế độ ăn kiêng không chỉ làm giảm tình trạng căng thẳng lên tuyến giáp trạng mà còn chữa trị cho bạn khỏi nhiều tình trạng bệnh đáng kể khác gây ra do bệnh tật của bạn.
    Chú ý tăng cường chất xơ, các vitamin và khoáng chất là điều cần thiết nhất trong chế độ ăn uống của người nhược giáp.
    Ngoài thuốc điều trị theo chỉ dẫn của BS mẹ bạn có thể kết hợp dùng Ích Giáp Vương. Ích Giáp Vương là sự phối hợp độc đáo giữa hải tảo, một loại rong biển có chứa nhiều i-ốt, và các chất dinh dưỡng tự nhiên, phối hợp với Kali iođua (KI), giúp điều hòa hóc môn tuyến giáp, tăng cường sức khỏe tuyến giáp dùng cho cả trường hợp cường giáp và nhược giáp. Ngoài ra, Ích Giáp Vương còn có các thành phần thảo dược thiên nhiên, có tác dụng: Hỗ trợ giảm các triệu chứng của các bệnh tuyến giáp như giúp điều hòa thân nhiệt, ổn định tim mạch, huyết áp, cholesterol máu, tăng cường sức khỏe, chống mệt mỏi… Đồng thời giúp làm mềm các khối u tuyến giáp, giảm viêm, giảm sưng, đau ở các khối u tuyến giáp; ngăn chặn các chất độc có thể gây ra tình trạng nhiễm độc giáp. Vì vậy, Ích Giáp Vương là công thức toàn diện, giúp tăng cường sức khỏe tuyến giáp trạng, hỗ trợ điều trị và phòng ngừa các các rối loạn ở tuyến giáp như nhược giáp (bao gồm cả bệnh viêm tuyến giáp Hashimoto), cường giáp (Graves-Basedow), bướu tuyến giáp và ung thư tuyến giáp.
    bacsidalieu306 likes this.

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi bacsidalieu306 Xem bài viết
    Mức độ suy giáp của mẹ bạn thế nào ? Bạn có thể đưa kết quả xét nghiệm lên đây không ? Nếu có chẩn đoán suy giáp thì hẳn mẹbạn đã được kê toa thuốc rồi đúng không ? Vấn đề ăn uống thì mẹ bạn nên ăn chế độ muối vừa phải vì vẫn đang bị tăng huyết áp !

Sức khỏe là vàng's Avatar
    Sức khỏe là vàng Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Bạn ơi, Suy giáp là tình trạng thiếu iod cho hoạt động của tuyến giáp hoặc do giảm chức năng tổng hợp hormon của tuyến giáp. Dẫn đến giảm nồng độ hormon tuyến giáp trong máu và giảm tác dụng của của hormon tuyến tại các cơ quan đích dãn đến tình trạng: tăng cân, nhịp tim chậm, da khô nức, tóc mỏng thưa, người mệt mỏi, và đặc biệt có thể thấy bướu cổ kích thước lớn. Phụ nữ thường có nguy cơ cao mắc bệnh này hơn nam giới. Đối với bệnh suy giáp thì chế độ ăn cơ abnr không cần kiêng khem gì, mẹ bạn có thể ăn uống bình thường, tăng cường các loại rong biển và hải sản để cung cấp iod tự nhiên. Tuy nhiên mẹ bạn lại đang gặp tình trạng huyết áp và mỡ máu, trong chế độ ăn nên hạn chế ăn các thực phẩm giàu lipid, mỡ động vật, dầu thực vật. Bên cạnh đó , mẹ bạn vẫn nên đi khám định kì và kiên trì theo đơn điều trị của bác sĩ. Hiện nay trên thị trường có sản phẩm Ích Giáp Vương với thành phần chính hải tảo có thể giúp cung cấp lượng iod cũng như khoáng chất cần thiết cho cơ thể. Giúp điều hòa miễn dịch, cung cấp iod cần thiết cho cơ thể giúp điều hòa hoạt động tuyến giáp cũng như sức khỏe chung của mẹ bạn. Chúc gia đình bạn sức khỏe!

bacsidalieu306's Avatar
    bacsidalieu306 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Cảm ơn bạn nhiều nhé. Mình sẽ mua Ích Giáp Vương về cho mẹ mình dùng. nghe các thành phần như vậy mình cũng yên tâm.