Kết quả 1 đến 2 của 2
  1. #1
    bacsi_oi Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3
    Ngày tham gia
    Jul 2010
    Bài viết
    460

    Exclamation Hạ đường huyết?

    Bố tôi năm nay 62 tuổi, bị ĐTĐ týp 2 đã 10 năm. Bố tôi bị biến chứng thần kinh nên đau rát hai chân, ông phải nhập viện do đường máu tăng cao. Sau khi điều trị ổn định bệnh, bố tôi được ra viện và đang phải tiêm insulin 4 mũi/ngày, tổng số insulin là 58đv/ngày. Xin hỏi, liều insulin như thế bố tôi có nguy cơ bị hạ đường máu không? Xin cho biết thêm thông tin về đề phòng và xử trí hạ đường máu?

  2. #2
    lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator
    Ngày tham gia
    Jun 2010
    Bài viết
    19,214

    Mặc định

    Đúng là bố của anh có nguy cơ bị hạ đường máu do liều insulin khá cao. Đặc biệt là ông đã có biến chứng thần kinh nặng nên nếu bị hạ đường máu thì các triệu chứng sẽ không rõ, có thể dẫn đến bị hạ đường máu nặng, nguy hiểm đến tính mạng. Để phòng tránh thì điều quan trọng nhất là bản thân ông hoặc một người trong gia đình phải học để biết tiêm insulin đúng liều và đúng kỹ thuật (tốt nhất là tự tiêm một vài lần tại bệnh viện dưới sự hướng dẫn, giám sát của thầy thuốc) và bệnh nhân phải nhớ ăn sau khi tiêm 30 phút. Điều quan trọng thứ 2 là ông phải đo đường máu 2-3 lần mỗi ngày, nhất là khi có cảm giác đói. Nếu kết quả đo đường máu không nằm trong vùng an toàn thì nên báo ngay cho bác sĩ để chỉnh liều thích hợp. Người nhà cần nên chuẩn bị sẵn đồ ăn tại nhà hoặc để trong cặp và trong túi áo của bệnh nhân để nếu bị hạ đường máu thì có đồ ăn ngay, tránh để bị hạ đường máu nặng rất nguy hiểm.

 

 

Quyền viết bài

  • Bạn Không thể gửi Chủ đề mới
  • Bạn Không thể Gửi trả lời
  • Bạn Không thể Gửi file đính kèm
  • Bạn Không thể Sửa bài viết của mình
  •