Kết quả 1 đến 8 của 8
    cogidau Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định em muốn hỏi về suy thận cấp.

chào bác sĩ . em là Nam ở Hà nội namư nay em 24 tuổi.bình thướng sức khỏe em rất tốt nhưng vừa rồi em phải nhập viện Thanh Nhàn vì phát hiện ra bệnh suy thận cấp. nhưng em vẫn chưa rõ nguyên nhân vì sao bị. nhưng trước khi vào viện em đa gặp phải nhưng trường hơp như sau. trươc khi nhập viên khoảng hơn 1 tuần em đã đi truyền máu cho bố, vì ông bệnh nặng nên vẫn không qua khỏi. trong thoi gian đó em không có thời gian nghỉ ngơi cả ngày lẫn đêm. cả về công việc và tinh thần đều mệt mỏi. sau một tuần của bố , em vô tình lại bị tai nạn ở ngón tay cái nên phải đi tiêm phòng uốn ván của bác sĩ ở gần nhà. bác sĩ tiêm cho em ba mũi phòng uốn ván và cho em 3 loại thuốc chống viêm , sưng , giảm đau. em moi uống được một hôm, đến hom sau em bị ngấy tất cả các thức ăn. ngửi là muốn nôn. sau đó người nhà đưa em vào khoa cấp cứu của viện Bạch Mai. ở đó người ta tiêm cho em thuốc chống buồn nôn, tiêm xong người em rất kho chịu vật vã, sau đó họ láy máu em đi set nghiệm và nói em bị nghi là suy thân độ 2. và chuyển về viện Thanh Nhàn. ở Thanh nhàn người ta sét nghiệm mau thì bảo thấy rõ em bị suy thận độ cấp 2. nhưng sau khi sét nghiệm nước tiểu 24h thì chuẩn đoán bệnh em là suy thận cấp. bác sĩ bảo thận em may chưa teo bảo em may mắn. em điều trị hơn 1 tuần ở viện và sét nghiệm lại máu thì bác sĩ bảo mọi thứ đã trở về bình thường và cho về nhà uống thuốc. tháng sau đến sét nghiệm tiếp. em có hỏi bác sĩ bệnh em co khoi hẳn được không họ bảo, chưa nói trước phải xem kết quả của tháng sau đã. giờ đã được 95% rồi.... giờ vẫn chưa đến một tháng để đi xét nghiệm lại nhưng em vẫn rất lo cho tình trạng của mình không biết bệnh suy thận cấp này có phải sau 10 năm sẽ phải chạy thận không hay co trường hợp có thể khỏi hoàn toàn. mong sau khi bác sĩ đọc xong thì có thể cho em biết được nguyên nhân mắc bệnh thận của em không. và nó chác chắn là suy thận cấp chứ. ? vậy trường hợp như của em co thể khỏi hoàn toàn hay không?, sưc khỏe co thể được như ngày trước không.? em có còn tập thể thao võ thuật được hay không và bao lâu em co thể tập được ah? và còn điều nữa bệnh của em bác sĩ bao ăn khỏe vào, nhưng không ăn mặn và nội tạng. nhưng em vẫn mong bác sĩ tư vấn thêm cho em là có nên kiêng nhưng gi và chế độ ăn như thế nào là tốt không ah?
    em xin chân thành cảm ơn bác sĩ
    Lần sửa cuối bởi cogidau, ngày 12-09-2011 lúc 01:36 PM. Lý do: thiếu một vài từ

cocchammamruoc Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 4

Suy thận cấp do nhiều nguyên nhân, cho nên khó có thể diễn giải cơ chế bệnh sinh một cách đơn thuần. Nói chung có thể có 5 yếu tố đóng góp vào cơ chế sinh bệnh trong suy thận cấp như sau:

1. Khuyếch tán trở lại của dịch lọc cầu thận khi đi qua ống thận do màng tế bào ống thận bị hủy hoại.

2. Tắc ống thận do xác tế bào, do sắc tố, hoặc các sản phẩm protein

3. Tăng áp lực ở tổ chức kẽ của thận do phù nề

4. Giảm sút dòng máu hiệu dụng ở vỏ thận dẫn đến giảm mức lọc cầu thận một cách cấp tính.

5. Thay đổi tính thấm của màng đáy mao quản cầu thận

Tất cả những yếu tố đó đều góp phần ít nhiều dẫn đến vô niệu. Yếu tố nào chính, yếu tố nào phụ là tuỳ theo bệnh nguyên và diễn biến của quá trình bệnh lý.
    Suy thận cấp khác suy thận mạn, có thể chữa khỏi, tuy nhiên vẫn có 1 tỉ lệ nhất định chuyễn thành mãn tính, bạn nên tuân thủ điều trị nhé!

em cảm ơn bác sĩ rất nhiều. em muốn hỏi thêm là nếu chữa khỏi hoàn toan có nghia la sẽ không bao gio phải chạy thận đúng không ah.
    em mới lấy vợ vậy việc quan hệ vợ chồng trong trường hợp này có nên không ah

em cảm ơn bác sĩ rất nhiều. em muốn hỏi thêm là nếu chữa khỏi hoàn toan có nghia la sẽ không bao gio phải chạy thận đúng không ah.

Trích dẫn Gửi bởi cocchammamruoc Xem bài viết
    Suy thận cấp do nhiều nguyên nhân, cho nên khó có thể diễn giải cơ chế bệnh sinh một cách đơn thuần. Nói chung có thể có 5 yếu tố đóng góp vào cơ chế sinh bệnh trong suy thận cấp như sau:

1. Khuyếch tán trở lại của dịch lọc cầu thận khi đi qua ống thận do màng tế bào ống thận bị hủy hoại.

2. Tắc ống thận do xác tế bào, do sắc tố, hoặc các sản phẩm protein

3. Tăng áp lực ở tổ chức kẽ của thận do phù nề

4. Giảm sút dòng máu hiệu dụng ở vỏ thận dẫn đến giảm mức lọc cầu thận một cách cấp tính.

5. Thay đổi tính thấm của màng đáy mao quản cầu thận

Tất cả những yếu tố đó đều góp phần ít nhiều dẫn đến vô niệu. Yếu tố nào chính, yếu tố nào phụ là tuỳ theo bệnh nguyên và diễn biến của quá trình bệnh lý.
    Suy thận cấp khác suy thận mạn, có thể chữa khỏi, tuy nhiên vẫn có 1 tỉ lệ nhất định chuyễn thành mãn tính, bạn nên tuân thủ điều trị nhé!
    -em cảm ơn bác sĩ rất nhiều.
    - em muốn hỏi thêm là nếu chữa khỏi hoàn toan có nghia la sẽ không bao gio phải chạy thận đúng không ah. và có thể khỏe như trước luyện tập thể thao được nưa không ah.? tuổi thọ trung bình của người mắc suy thận cấp mà chữa khỏi thì có được bằng người binh thường không ah.?
    - còn trườn hợp mà bị thành mạn tính thì trong vòng bao lâu sẽ trở thành mạn tính và bao lâu thi phải chạy thận , và chạy thận được bao nhiêu thời gian nữa ah.
    Lần sửa cuối bởi cogidau, ngày 12-09-2011 lúc 10:50 PM.

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi cogidau Xem bài viết
    -em cảm ơn bác sĩ rất nhiều.
    - em muốn hỏi thêm là nếu chữa khỏi hoàn toan có nghia la sẽ không bao gio phải chạy thận đúng không ah. và có thể khỏe như trước luyện tập thể thao được nưa không ah.? tuổi thọ trung bình của người mắc suy thận cấp mà chữa khỏi thì có được bằng người binh thường không ah.?
    - còn trườn hợp mà bị thành mạn tính thì trong vòng bao lâu sẽ trở thành mạn tính và bao lâu thi phải chạy thận , và chạy thận được bao nhiêu thời gian nữa ah.
    Chào bạn!

Suy thận cấp nếu được chữa trị đúng có thể khỏi hoàn toàn không cần thiết phải điều trị thay thế thận nên bạn hãy yên tâm. Và ít khi ảnh hưởng đến tuổi thọ của người bệnh.

Hiếm trường hợp suy thận cấp nào diễn tiến thành bệnh thận mạn phải điều trị lâu dài.

Quan hệ vợ chồng trong suy thận cấp đã ổn hoàn toàn không có chống chỉ định!

Thân mến chào bạn!

hic hic. em chân thành cảm ơn bác sĩ. em đã cảm thấy nhẹ nhõm hơn khi đọc được lời khuyên này

hic hic. em chân thành cảm ơn bác sĩ. em đã cảm thấy nhẹ nhõm hơn khi đọc được lời khuyên này. à quên mất nếu mà điều trị đủ thời gian ăn kiêng cẩn thận thì ngay cả sức khỏe cũng được như xưa, kể cả tập võ thuật đúng không ah. hic hic em cảm ơn bác sĩ nhiều nhiều.