Kết quả 1 đến 4 của 4
    leduc Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Cường giáp bị tái phát!!!!!!!!!

Em đã bệnh và điều trị bệnh cường giáp được 2 năm.Dứt được 1 tháng thì lại tái phát và nhịp dập mạnh hơn 80-90 lần/ phút. Gần đây bứu cổ to hơn và thường xuyên mất ngủ.Mong các bạn nào biết hoặc từng mắc bệnh và điều trị hết cho em lời khuyên.Em không biết ông bác sỹ nào giỏi chữa trị cường giáp nếu biết sẵn lòng chỉ địa chỉ bác sỹ ấy dùm em nhé. Em ở tại Quận 3. THanks.

ChiLe's Avatar
    ChiLe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Bạn có thể tham khảo thông tin dưới đây, còn muốn điều trị bạn pải hỏi ý kiến bác sĩ nhé

Điều trị cường giáp như thế nào?

Các phương pháp điều trị cường giáp bao gồm :

- Điều trị triệu chứng.

- Thuốc kháng giáp.

- Iodine phóng xạ.

- Mổ.

Điều trị triệu chứng

Đó là những thuốc có thể dùng ngay để điều trị triệu chứng do tăng hormon tuyến giáp quá mức, cũng như thuốc điều trị nhịp tim nhanh. Một trong những loại thuốc chính được sử dụng để điều trị triệu chứng này là thuốc ức chế bêta (inderal, Tenormin, Lopressor). Các thuốc này có tác dụng chống lại sự tăng chuyển hoá do hormon tuyến giáp gây ra. Bác sĩ là người quyết định đưa ra phác đồ điều trị dựa trên một số thay đổi bao gồm nguyên nhân của cường giáp, tuổi người bệnh, kích thước tuyến giáp và các bệnh lý phối hợp.

Thuốc kháng giáp

Có 2 loại thuốc kháng giáp chính có thể được sử dụng : methimazole (Tapazole), propylthiouracil ( PTU). Những thuốc này sẽ tích tụ ở mô tuyến giáp và ức chế bài tiết hormon tuyến giáp. Ngoài ra PTU còn ức chế sự chuyển T4 thành T3 hoạt động. Nguy cơ chính có thể có khi dùng các loại thuốc này là làm giảm bạch cầu của tủy xương (mất bạch cầu hạt ). (Bạch cầu là loại tế bào máu rất cần thiết cho cơ thể chống lại bệnh nhiễm trùng ). Người ta không thể khẳng định được khi nào có phản ứng phụ xảy ra. Vì vậy việc xét nghiệm thuốc trong máu thường không có lợi. Điều quan trọng đối với người bệnh là phải biết khi nào bị sốt, đau họng và bất kỳ triệu chứng nào xuất hiện khi đang dùng thuốc thì lập tức đến khám bác sĩ. Nguy cơ giảm bạch cầu hạt dưới 1%. Thường người bệnh sẽ phải theo đuổi việc điều trị kháng giáp hàng tháng, người bệnh được theo dõi cho đến khi tuyến giáp về bình thường. Một khi lượng hormon giáp trong máu ổn định, bệnh nhân có thể đến khám bác sĩ mỗi 3 tháng một lần, nếu đã có kế hoạch điều trị.

Thường thì việc điều trị kháng giáp lâu dài chỉ áp dụng cho bệnh nhân bị bệnh Graves, vì vậy hiện nay bệnh này thuyên giảm theo thời gian nhờ vào điều trị bằng xạ trị hoặc mỗ. Sau 1-2 năm điều trị, tỷ lệ khỏi bệnh khoảng 40-70%. Khi đã khỏi bệnh, tuyến giáp không lớn thì việc điều trị bằng thuốc kháng giáp là không cần thiết. Các nghiên cứu mới đây cũng cho thấy việc dùng kết hợp thuốc viên hormon tuyến giáp với chế độ ăn uống thường có tỷ lệ khỏi bệnh cao. Liều cao thuốc kháng giáp có thể được dùng kết hợp với thuốc ức chế miễn dịch ở người bị bệnh Graves. Phương pháp điều trị này vẫn còn bàn cãi

Khi ngưng điều trị, bệnh nhân sẽ tiếp tục đến khám bác sĩ mỗi 3 tháng một lần trong năm đầu tiên vì bệnh có thể tái phát trong giai đoạn này. Nếu bệnh tái phát, thì có thể tiếp tục dùng lại thuốc kháng giáp hay iodine phóng xạ hay cũng có thể xem xét đến việc mỗ.

MinhVo's Avatar
    MinhVo Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Trích dẫn Gửi bởi leduc Xem bài viết
    Em đã bệnh và điều trị bệnh cường giáp được 2 năm.Dứt được 1 tháng thì lại tái phát và nhịp dập mạnh hơn 80-90 lần/ phút. Gần đây bứu cổ to hơn và thường xuyên mất ngủ.Mong các bạn nào biết hoặc từng mắc bệnh và điều trị hết cho em lời khuyên.Em không biết ông bác sỹ nào giỏi chữa trị cường giáp nếu biết sẵn lòng chỉ địa chỉ bác sỹ ấy dùm em nhé. Em ở tại Quận 3. THanks.

Chào bạn !

Bạn có biết nguyên nhân gây cường giáp của bạn là gì không ? bạn có nghe bác sĩ nói đến điều này không ?

Bạn nên hỏi rõ lại bác sĩ điều trị. Nếu họ nói nguyên nhân gây cường giáp của bạn là do bệnh Basedow thì bạn phải biết một điều là khả năng tái phát của bệnh này khá cao. khoảng 50% bệnh nhân bị tái phát sau một đợt điều trị đầy đủ. Có nhiều trường hợp thời gian uống thuốc kéo dài nhiều năm.

Do đó trong trường hợp này bạn không nên nản lòng mà phải nhanh chóng đi tái khám lại , để tiếp tục quá trình điều trị, vì nếu để lâu sẽ có nhiều buến chứng xảy ra.

Bạn không nên tự ý mua thuốc uống vì sẽ có nhiều nguy hiễm do bạn không thể khống chế liều lượng cũng như tác dụng phụ của thuốc.

Thân.

leduc Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

cám ơn các bạn đã hồi âm. Nhưng mình trị ông bác sỹ này được 2 năm, đến lúc tái phát lại ổng trị lơ mơ quá.Không kê toa gì cả; mạch đập ko như lúc chưa tái phát.Lúc 69 rùi đến lúc 80. TSH bây giờ quá cao, T3,T4 quá thấp.Em sợ kéo dài như thế sẽ chuyển sang suy giáp.Mấy bạn đã từng được bác sỹ nào điều trị dứt hoặc có nghe tiếng bác sỹ nào giỏi về điều trị bệnh này giới thiệu em biết với,Em oải quá.Em ở tại Quận 3.THanks