Kết quả 1 đến 5 của 5
    thanhchoe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Mặc định Cổ to,khản tiếng,người mệt mỏi,sụt cân,mắt lồi

Cổ tôi đợt này thấy hơi to,khản tiếng,người mệt mỏi,sụt cân,mắt lồi có phải là bị bướu cổ không?

muathuhn2015 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Tuyến giáp trạng là một tuyến nội tiết quan trọng điều hòa nhiều hoạt động sinh trưởng và phát triển của cơ thể. Khi rối loạn chức năng tuyến giáp có thể gây ra các bệnh cường tuyến giáp trạng, suy tuyến giáp trạng, bướu lành tuyến giáp trạng và ung thư tuyến giáp trạng rất nguy hiểm.
    Bướu cổ là sự tăng thể tích của tuyến giáp trạng. Để phát hiện ra các bệnh về tuyến giáp quan trọng nhất là xét nghiệm lượng T4 và TSH, chụp CT, siêu âm. Nếu cái bướu của bạn lớn, bạn có thể nhận biết được chúng hoặc bạn có thể để ý thấy cổ của bạn bị cứng và bành ra. Nhưng trong nhiều trường hợp, khi bướu chỉ mới phát sinh hoặc còn nhỏ thì hầu như bạn không thể cảm nhận được. Tuy nhiên, có thể nhận biết sự có mặt của nó qua các biểu hiện:
    - Cảm thấy đau cổ họng hoặc luôn cảm giác cổ họng bị ứ đầy.
    - Khó nuốt
    - Khó thở
    - Cảm thấy hồi hộp, có những cơn đau tim thoáng qua, đổ mồ hôi nhiều, giảm cân hay có các triệu chứng của thừa hormone…
    - Mệt hoặc căng thẳng, trí nhớ giảm sút, bị táo bón, da khô, cảm thấy lạnh…
    Với những biểu hiện của bạn như trên khả năng bạn bị bướu cổ là chính xác, bạn cần phải đến ngay bệnh viện để khám và xét nghiệm để được bác sĩ điều trị sớm tránh những biến chứng ảnh hưởng đến sức khỏe.
    Khi xác định chính xác bạn có rối loạn tuyến giáp, việc điều trị sẽ phụ thuộc vào mức độ bệnh. Song song với việc điều trị từ bác sĩ bạn có thể kết hợp sử dụng Ích Giáp Vương.
    Ích Giáp Vương là sự phối hợp độc đáo giữa hải tảo, một loại rong biển có chứa nhiều i-ốt, và các chất dinh dưỡng tự nhiên, phối hợp với Kali iođua (KI), giúp điều hòa hóc môn tuyến giáp, tăng cường sức khỏe tuyến giáp dùng cho cả trường hợp cường giáp và nhược giáp. Ngoài ra, Ích Giáp Vương còn có các thành phần thảo dược thiên nhiên, có tác dụng: Hỗ trợ giảm các triệu chứng của các bệnh tuyến giáp như giúp điều hòa thân nhiệt, ổn định tim mạch, huyết áp, cholesterol máu, tăng cường sức khỏe, chống mệt mỏi… Đồng thời giúp làm mềm các khối u tuyến giáp, giảm viêm, giảm sưng, đau ở các khối u tuyến giáp; ngăn chặn các chất độc có thể gây ra tình trạng nhiễm độc giáp. Vì vậy, Ích Giáp Vương là công thức toàn diện, giúp tăng cường sức khỏe tuyến giáp trạng, hỗ trợ điều trị và phòng ngừa các các rối loạn ở tuyến giáp như nhược giáp (bao gồm cả bệnh viêm tuyến giáp Hashimoto), cường giáp (Graves-Basedow), bướu tuyến giáp và ung thư tuyến giáp.

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi thanhchoe Xem bài viết
    Cổ tôi đợt này thấy hơi to,khản tiếng,người mệt mỏi,sụt cân,mắt lồi có phải là bị bướu cổ không?
    Có khả năng đấy bạn. Bạn nên đi khám nội tiết ngay đi nhé !

Sức khỏe là vàng's Avatar
    Sức khỏe là vàng Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Chào bạn, Như bạn mô tả thì ở đây chúng ta phải phân tích các vấn đề sau:
    Đâu tiên, tuyến giáp là tuyến như thế nào? cấu tạo giải phẫu của tuyến giáp: tuyến giáp là một tuyến nội tiết quan trọng và có kích thước lớn nhất trong cơ thể. Hình chiếu áo giáp hay hình cánh bướm. vị trí ngay trước sụn thanh quản phía trước cổ. Như vậy khi tuyến giáp bất thường, biểu hiện đầu tiên có thể quan sát thấy là tuyến giap sưng to và hình thành bướu cổ. có thể quan sát bằng mắt thường.
    Tiếp đến: Vai trò của tuyến giáp: Tuyến giáp được biết đến chủ yếu là vai trò sản xuất hormon T3, T4. Đây là các hoạt chất sinh học có tác động đến quá trình trao đổi chất các tế bào trong cơ thể. Ngoài ra còn tác động mạnh mẽ đến sự phát triển trí não và thần kinh của trẻ nhỏ. Ảnh hưởng đến hoạt động của nhiều cơ quan trong cơ thể nhơ: tim, mạch, cholesterol máu, sinh dục...Ngoài ra còn một vai trò nữa là điều hòa nồng độ canxi máu. Do đó, người mắc bệnh lý tuyến giáp thường có rất nhiều biểu hiện trên các cơ quan tuyến và gây mệt mỏi khó chịu.
    Như vậy, có thể thấy các triệu chứng dễ phát hiện bệnh lý đó là: bướu cổ, sụt cân hoặc tăng cân đột ngột....Người bệnh cần đi khám tại các cơ sở y tế ngay để được thăm khám.
    Vấn đề thứ 3 trong câu hỏi của bạn là lồi mắt. Đây là biến chưng điển hình ở bệnh nhân basedow. Tuy nhiên khi đã xuất hiện biến chứng này thì thường bệnh đã đến giai đoạn muộn rồi. Khi đó cần thăm khám và tiến hành điều trị lồi mắt ngay, tránh nguy cơ mù lòa.
    Nguyên nhân của basedow là do quá trình rối loạn hệ miễn dịch của cơ thể. Cơ thể tự sinh ra các kích thích tố tuyến giáp khiến tuyến giáp hoạt động quá sản. Dẫn đến hội chứng cường giáp như: bướu cổ, nhịp tim nhanh, tăng thân nhiệt, gầy sút nhanh, tóc khô, miệng khô...và rõ nhất là mắt lồi.
    Như vậy, quan trọng là người bệnh phải phát hiện ra bệnh sớm, tránh tình trạng bệnh tiến triển sớm. Quan trọng nhất trong điều trị basedow là điều hòa hệ miễn dịch của cơ thể, điều chỉnh để cơ thể không sinh ra các kích thích tô. Đồng thời điều trị giảm triệu chứng của bệnh.
    Bạn nên đi khám ngay nếu có xuất hiện các triệu chứng mà bạn kể.

thanhchoe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Cảm ơn bạn,sau khi được bạn tư vấn mình đã đi kiểm tra và được bác sĩ tư vấn dùng sản phẩm Ích giáp vương như bạn nói.Bác sĩ có kết luận mình bj cường giáp basedow chưa nghiêm trọng lắm,may la đi khám kịp thời.Mình sử dụng sản phẩm Ích Giáp Vương đã được 1 tháng,hôm qua đi khám lại bác sĩ có kiểm tra và kết luận bệnh của mình đang có chiều hướng giảm tích cực,cơ thể đỡ mệt mỏi hơn,sắc da hồng hào hơn.Cảm ơn bạn 1 lần nữa nhé.