Kết quả 1 đến 7 của 7
    dinhndtv Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Có phải tôi bị dị ứng vô căn không ?

kính nhờ bác sĩ tư vấn dùm tôi !

Tôi năm nay 36 tuổi, thể trạng trung bình, có chơi thể thao 1 giờ/ ngày, ít bệnh. Nhưng khoảng 2 tháng nay cứ tối đến là tôi bị nổi mề đai ở lưng quần, phía sau đầu gối, cùi chỏ, hai bên nách. Tôi có đi khám và xét nghiệm. Bác sĩ nói tôi có "tạng bị dị ứng"và viêm mũi (có chụp hình xoang), kết quả xét nghiệm: chức năng gan, thận bình thường. không nhiễm A, B, C (không có kháng thể HAgBs). Bác sĩ kê toa thuốc uống 5 ngày: cefa, Loratadin, para. Những ngày uống thuốc thì không bị nổi mề đai. Ngừng thuốc vài 3 ngày thì lại bị lại. Hiện tôi không uống thuốc nữa và chờ bacsi.com cho tôi lời khuyên về chứng dị ứng của tôi. Tôi vô cùng cảm ơn !

(xin hỏi nhỏ thêm cái này nha ! tết đến rồi, tôi ở xa nhà, lâu lâu về quê chắc cũng có uống vài ly rượu, nhưng tôi lại không biết bệnh của tôi có cấm uống nhiều rượu không nữa ? xin bacsi.com tư vấn dùm tôi cái khoản này luôn ! tôi vô cùng trọng ơn.

Năm mới xin chúc bacsi.com ngày càng phát triển. xứng đáng là forum chuyên về sức khỏe cho mọi người.

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Chào bạn dinhndtv!

Bệnh lí dị ứng là kết quả của sự tương tác giữa yếu tố cơ địa và yếu tố môi trường. Nghĩa là muốn không bị dị ứng thì bạn chỉ cần tránh đi các tác nhân gây dị ứng (dị nguyên) có trong môi trường. Thông thường dị nguyên thường thấy là phấn hoa, lông súc vật, tuy nhiên có một vài trường hợp lại có tình trạng dị ứng với thời tiết lạnh hoặc dị ứng với vận động. Bệnh lí dị ứng này thông thường sẽ biểu hiện thành từng đợt, hoặc kéo dài dai dẳng tùy theo từng cá thể. Nếu muốn không chế bệnh theo triệu chứng thì dùng các thuốc chống dị ứng nhóm anti H1 rêcptor. Tuy nhiên tất cả các thuốc này cần phải có chỉ định cụ thể và uống thuốc theo toa tránh tùy tiện uống vì có rất nhiều tác dụng phụ kèm theo với thuốc.

Giữa bệnh lí dị ứng và rượu có thể nói là không có mối liên quan (nếu như bạn không bị dị ứng với rượu). Tuy nhiên theo một số quan điểm gần đây những người có cơ địa bị dị ứng thì nên tránh uống rượu vì tăng độc tính trên gan, điều này thì tôi không rỏ nguyên nhân. Mong bạn thông cảm.

Thân mến chào bạn.

Mặc định Xin bác sĩ cho em biết thêm !

Trước khi tôi biết trang web này thì tôi được bác sĩ ở bệnh viện và người bán thuốc nói là lúc nào bị nổi mề đai là uống kháng dị ứng vào là khỏi (vì theo khuyến cáo là thuốc này không cần toa).

- không biết tôi có nên tiếp tục dùng thuốc theo cách này để đối phó với chứng dị ứng không? Trong thời gian dùng thuốc này (24 giờ) có uống chất có cồn được hay không? và có gây độc nhiều cho gan không?

Xin bacsi.com cho tôi lời khuyên. Tôi rất cảm ơn.

Chào bạn dinhndtv!

Thuốc kháng dị ứng loại ức chế receptor H1 có thể được chia thành hai loại chính là loại gây buồn ngủ và loại gây buồn ngủ (gây ngủ được xem là tác dụng phụ chủ yếu của thuốc nhóm này). Lợi thế của nhóm gây ngủ là giá thành rẻ và có tác dụng kháng dị ứng mạnh. Trong khi nhóm không gây buồn ngủ thì giá thành mắc hơn và tác dụng kháng dị ứng kém hơn.

Bệnh lí dị ứng thì chỉ có hai phương pháp giúp điều trị:
    Thứ nhất là dùng phương pháp giải mẫn cảm, là phương pháp có thể nói là điều trị tiệt căn bệnh lí. Tuy nhiên phương pháp diều trị này rất mắc tiền, và chỉ áp dụng hạn chế ở một số người. Bạn có thể nhờ bác sĩ chuyên khoa tư vấn về phương pháp điều trị này. Nếu như bạn là cơ địa dị ứng vận động hoặc với thời tiết lạnh thì khả năng thành công của điều trị khá ít.
    Thứ hai là điều trị triệu chứng, nghĩa là cứ mỗi đợt bệnh thì bạn uống thuốc. Không có cách nào khác.

Một số thuốc kháng dị ứng riêng biệt có thể gây ra hội chứng cai rượu nếu bạn dùng thuốc và sau đó dùng bất kì thứ gì có chứa alcol, hoặc bạn là người nghiện rượu. Hội chứng này có những triệu chứng rất cấp tính như là nôn ói, co giật, trị giác thay đổi, thậm chí tụt huyết áp. Do đó khi mua thuốc bạn nên nhờ tư vấn kĩ lưỡng loại thuốc bạn mua có gây ra hội chứng cai rượu hay không? Và tốt hơn hết là trong vòng 48 giờ trước và sau khi uống thuốc bạn không nên dùng thuốc hay thực phẩm có chứa alcol!

Thân mến chào bạn.

Rất cảm ơn Bác sĩ Lucky_star !
    Lời khuyên của Bs rất có ích cho tôi.

bacsi_quaidi Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Bạn cũng nên kiêng cử các loại thực phẩm gây dị ứng cho mình nha.Uống nhiều cũng không tốt đâu bạn ạ

Cảm ơn bạn dinhndtv đã đóng góp cho diễn đàn. Chúc bạn được nhiều sức khỏe