Kết quả 1 đến 2 của 2
    khoxu Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Có phải do thiếu iot?

Trong người lúc nào cũng mệt nhoài ( mỏi cơ, k muốn vận động nhiều).
    Não thì cứ nhức đầu, khó chịu, hay quên , tuy duy chậm. Khó nói ( lắp, hồi hộp).
    Chiều cao thấp hơn bọn dưới tuồi .Bụng nhiều mỡ.
    Tay chân dễ bị tê.
    Ko bít có cần bổ sung iot?
    Ko biết trạm y tế xã có bồ sung iot dc ko. Hay nếu tim iot vào máu dc k?
    Mình muốn phưong pháp hiệu quả mà tiết kiệm.

Dr.Vani Đang Ngoại tuyến Moderator

Một số trong các điều kiện kết quả từ thiếu iốt là:

* Bướu cổ: đây là một kết quả của việc thiếu hụt iốt. Các tuyến giáp phình lên để sản xuất kích thích tố nhiều hơn nữa. Đây được xem như một biểu sưng ở cổ có thể có được trở nên tồi tệ và tạo ra khó thở cũng như nuốt.
    * Chậm phát triển tâm thần: các bà mẹ mang thai không đủ lượng iốt trong khi mang thai sẽ gây ra sự xuất hiện của chậm phát triển tâm thần ở trẻ em. Đôi khi nó cũng gây ra quá nhiều điểm yếu về thể chất.
    * Suy giáp: điều này được gây ra do thiếu hụt nghiêm trọng của i-ốt ở người lớn và trẻ em. Một số triệu chứng của tình trạng này bao gồm, chuột rút trong cơ bắp, suy nhược, mệt mỏi, táo bón, tăng cân, giảm tập trung, khô trên tóc và da, sưng ở chân và như vậy.
    Theo tôi thấy bạn không giống với thiếu iod cho lắm nhưng vẫn có thể bổ sung iod vào khẩu phần ăn được để đề phòng.
    Ngoài muối I-ốt, có các nguồn khác trong đó rất giàu iốt. Một số nguồn như là cá, trứng, thịt, dâu tây, sữa, sữa chua, phô mai mozzarella và biển cỏ dại. Mặc dù điều trị có sẵn để chữa hầu hết các điều kiện do thiếu iốt, cách tốt nhất là tránh chúng bằng cách đảm bảo lượng của số lượng yêu cầu của iốt trong thức ăn hàng ngày.

Nếu có thời gian bạn nên tập những bài thể dục nhẹ, hoặc tham gia lớp tập để nâng cao sức khỏe. Đừng nên quá căng thẳng có thể làm đau đầu, hay quên. Nên đi khám tổng quát 1 lần bạn nhé!