Kết quả 1 đến 4 của 4
    thanhchoe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Mặc định Có phải bị basedow và đã cắt toàn bộ tuyến giáp sẽ không có con?

Em năm nay 23 tuổi bị basedow và đã cắt toàn bộ tuyến giáp tại bệnh viện nội tiết Trung Ương 2. Thời gian 3 tháng e tái khám 1 lần và hiện nay em đang dùng Berthyrox : 1 viên trước ăn sáng, (uống thuốc suốt đời), ngoài ra bác sĩ còn cho uống kèm với thuốc bổ là: dobelaf và Liver care. Em chưa lập gia đình, và nghe nói bị bệnh này mà cắt toàn bộ tuyến giáp sẽ không có con, em đang rất lo lắng. Mong mọi người tư vấn giùm em? Liệu điều đó có đúng không?

muathuhn2015 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Trích dẫn Gửi bởi thanhchoe Xem bài viết
    Em năm nay 23 tuổi bị basedow và đã cắt toàn bộ tuyến giáp tại bệnh viện nội tiết Trung Ương 2. Thời gian 3 tháng e tái khám 1 lần và hiện nay em đang dùng Berthyrox : 1 viên trước ăn sáng, (uống thuốc suốt đời), ngoài ra bác sĩ còn cho uống kèm với thuốc bổ là: dobelaf và Liver care. Em chưa lập gia đình, và nghe nói bị bệnh này mà cắt toàn bộ tuyến giáp sẽ không có con, em đang rất lo lắng. Mong mọi người tư vấn giùm em? Liệu điều đó có đúng không?
    Bạn bị bướu basedow và đã được chỉ định phẫu thuật. Hiện tại bạn đang sử dụng thuốc hormon tuyến giáp để bổ sung. Đây là biến chứng thường thấy sau khi phẫu thuật tuyến giáp. Tuyến giáp bị cắt bỏ cần phải được bù đắp bằng một lượng hormon cần thiết. Có thể người bệnh phải dùng thuốc bổ sung hormon suốt đời. Tuy nhiên điều đó không có nghĩa là bạn không được có thai. Nhưng trước khi có thai nên gặp bác sĩ điều trị dể xin những lời khuyên hữu ích. Bác sĩ sẽ hướng dẫn cho bạn cách mang thai an toàn mà suy giáp ở mẹ không ảnh hưởng đến sự phát triển bình thường của con. Trong thời gian điều trị bạn nên kết hợp sử dụng Ích Giáp Vương để hỗ trợ điều trị bệnh. Ích Giáp Vương là sự phối hợp độc đáo giữa hải tảo, một loại rong biển có chứa nhiều i-ốt, và các chất dinh dưỡng tự nhiên, phối hợp với Kali iođua (KI), giúp điều hòa hóc môn tuyến giáp, tăng cường sức khỏe tuyến giáp dùng cho cả trường hợp cường giáp và nhược giáp. Ngoài ra, Ích Giáp Vương còn có các thành phần thảo dược thiên nhiên, có tác dụng: Hỗ trợ giảm các triệu chứng của các bệnh tuyến giáp như giúp điều hòa thân nhiệt, ổn định tim mạch, huyết áp, cholesterol máu, tăng cường sức khỏe, chống mệt mỏi… Đồng thời giúp làm mềm các khối u tuyến giáp, giảm viêm, giảm sưng, đau ở các khối u tuyến giáp; ngăn chặn các chất độc có thể gây ra tình trạng nhiễm độc giáp. Vì vậy, Ích Giáp Vương là công thức toàn diện, giúp tăng cường sức khỏe tuyến giáp trạng, hỗ trợ điều trị và phòng ngừa các các rối loạn ở tuyến giáp như nhược giáp (bao gồm cả bệnh viêm tuyến giáp Hashimoto), cường giáp (Graves-Basedow), bướu tuyến giáp và ung thư tuyến giáp.
    Sau khi điều trị bệnh ổn định lúc đó bạn có thể lên kế hoạch có thai bình thường nhưng trước hét hãy lo điều trị ổn định để tránh những ảnh hưởng không tốt đến sự phát triển của thai nhi.

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi thanhchoe Xem bài viết
    Bệnh Basedow lá 1 tình trạng cường tuyến giáp (hyperthyroidism ), nếu không được chữa trị tốt thì có ảnh hưởng đến khả năng sinh con.

Nếu bệnh Basedow của bạn đã được điều trị khỏi hẳn thì vẫn có khả năng sinh con 1 cách bình thường. Trước khi chuẩn bị mang thai bạn nên thử máu lại xem tình trạng của bạn có tiếp tục bình thường không. Tuy bệnh Basedow có thể tái phát sau khi chữa trị nhưng đa số trường hợp nếu được chữa khỏi thì bệnh Basedow không tái phát. Tuy nhiên sau khi chữa trị bằng chất i ốt thì bệnh nhân có thể bị thiểu tuyến giáp ( hypothyroidism ), cần phải được dùng thuốc có kích thích tố tuyến giáp ( Thyroxine ) để ổn định trước khi có con vì người bệnh thiểu tuyến giáp có thể gặp khó khăn khi sanh con và con sanh ra có thể bị thiểu trí, kém thông minh.

Sức khỏe là vàng's Avatar
    Sức khỏe là vàng Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Bạn ơi bệnh cường giáp đã điều trị ổn định thì vẫn có con được bạn ạ. Bệnh tuyến giáp ảnh hưởng đến hầu hết các cơ quan bộ phận trong cơ thể. Trong đó có cả tuyến sinh dục, tim mạch, huyết áp...và quan trọng nhất là tuyến giáp Bạn đã phẫu thuật cắt bỏ hoàn toàn, tức là mất chức năng bài tiết hormon tuyến. Để đảm bảo hoạt động của các tế bào trong cơ thể bạn phải sử dụng bổ sung hormon giáp trạng. Lời khuyên cho bạn là trước, trong và sau khi mang thai cho con bú bạn nên kiểm tra sức khỏe định kỳ, bác sĩ chuyên khoa sẽ cho bạn lời khuyên dùng thuốc và các khắc phục các ảnh hưởng hormon tuyến đến sự phát triển bình thường của thai nhi bạn ạ.

Các Chủ đề tương tự

1. Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 28-10-2012, 07:12 PM
  2. Bệnh biếu basedow
    Bởi echjrua trong diễn đàn Tai - Mũi - Họng
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 11-10-2012, 06:54 PM
  3. Bị Basedow nên mổ hay xạ trị?
    Bởi RePhucRoom trong diễn đàn Ung Bướu
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 03-11-2011, 08:38 PM
  4. Bị Basedow nên mổ hay xạ trị?