Kết quả 1 đến 4 của 4
    cabongkhoto Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định chyện mồ hôi tay chân

chào các bác ,em bị bệnh này lâu rồi , nghe quảng cáo có thuốc hãn Linh Đan gì đấy mà uống ko hết , hic
    em lên bệnh viện trung ương Huế , hỏ bảo mổ cắt hạch thần kinh giao cảm , chắc là mổ nội soi
    nhưng mà có 1 chị người quen cũng bị bệnh này nói mổ xong thì chỉ hết ở tay thôi , thôi thì thế cũng được
    nhưng lại thêm 1 chuyện đau đầu nữa là khi mổ xong chị ấy nói mặt và người sẽ nổi mụn
    Vậy các bác cho em biết nếu mổ xong chắc chắn 100% hết mồ hôi ở lòng bàn tay ko, em chỉ cần hết ở lòng bàn tay thôi , còn chuyện nổi mụn thì có xảy ra ko
    thank
    hic

minhduc2310's Avatar
    minhduc2310 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Chào bạn, ra mồ hôi tay là 1 bệnh lý có thể điều trị bằng cả 2 phương pháp :nội và ngoại khoa.

+ Nội khoa : là chỉ định đầu tiên được nghĩ tới cho bệnh nhân, bao gồm thuốc ức chế giao cảm, các thuốc làm giãn mạch ngoại vi và các thuốc ức chế kênh Calci... Tuy nhiên có một phần đông các ca bệnh không đáp ứng với điều trị nội khoa.

+ Ngoại khoa : dùng phẫu thuật ngoại khoa để cắt hạch thần kinh giao cảm chi phối việc tiết mồ hôi ở vùng tay, phương pháp này có một lợi điểm là nhanh ( do phẫu thuật qua ngã nội soi )<= phương pháp mà chị bạn đã chọn đấy , có tác dụng ngay sau khi phẩu thuật. Tuy nhiên thường có hiện tương bù trừ bài tiết mồ hôi ở vùng lưng và cẳng chân. Ở một số người việc ra mồ hôi nhiều ở vùng lưng và cẳng chân làm xuất hiện thêm mụn . Đối với trường hợp của bạn mình khuyên bạn khoan đi đến quyết định phẫu thuật đã.

- Đầu tiên bạn thử xem lại chế độ dinh dưỡng của mình xem có loại thức ăn nào gây nóng không, ảnh hưởng tới việc xuất tiết mồi hôi không ? Có yếu tố tâm lý nào ảnh hưởng tới sư ra mồ hôi của bạn không ?

- Nếu không thì tiếp theo bạn hãy tìm đến bác sĩ và nhờ bác sĩ chọn lưa phương pháp điều trị hợp với cơ địa của mình, nếu chỉ là do rối loạn nội tiết thì bác sỹ sẽ cho điều trị nội khoa, còn nếu không được thì việc điều trị ngoại khoa là tốt nhất cho bạn. Tuy nhiên nên chú ý tới các tác dụng có thể xảy ra sau khi phẫu thuật nhé . Thân ^^

kienne's Avatar
    kienne Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Đúng vậy , bạn nên thử dùng nội khoa trước xem sao đã , nếu không được thì hãy dùng đến ngoại khoa , mình thấy đa số các ca làm đốt hạch thần kinh giao cảm xong thì sau đó bệnh nhân có giảm được hiện tượng tiết mồ hôi ở tay nhưng sẽ bị ở chỗ khác ( lưng hay chân ) với lượng ít hơn , sau 1 thời gian thì bệnh sẽ giảm hẳn .

Nói chung thì phương pháp điều trị nào cũng có ưu khuyết điểm cả bạn ạ , cố gắng điều trị bạn nhé .

minhduc2310's Avatar
    minhduc2310 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Thế bạn đã thử đi khám chưa vậy, nếu có thông tin j chưa rõ thì bạn cứ hỏi nhé ^^