Kết quả 1 đến 7 của 7
    thuyhang Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Talking cho em hỏi về hạch ở cổ !!!

em bị nổi hạch ở cổ gần 2 năm nay , đi khám bác sỹ nhiều lần , có hút ra để xét nghiệm nhưng bác sỹ vẫn kết luận là hạch , nhưng ún thuốc mãi ko hết , vậy cho em hỏi có cách nào chửa hết bệnh này ko , có loại thuốc nào uống tiêu , hay mình pải mổ .xin bác sĩ chỉ dẫn cho em

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi thuyhang Xem bài viết
    em bị nổi hạch ở cổ gần 2 năm nay , đi khám bác sỹ nhiều lần , có hút ra để xét nghiệm nhưng bác sỹ vẫn kết luận là hạch , nhưng ún thuốc mãi ko hết , vậy cho em hỏi có cách nào chửa hết bệnh này ko , có loại thuốc nào uống tiêu , hay mình pải mổ .xin bác sĩ chỉ dẫn cho em
    Chào bạn!

Nếu như hạch sưng to do phản ứng với một ổ viêm nhiễm từ nơi khác tới thì sau khi ổ nhiễ trùng nguyên phát được giải quyết tình hạch cổ có thể trở lại bình thường. Nhưng nếu như hạch viêm nguyên phát tại chỗ đặc biệt là do các tác nhân gây viêm mạn ví dụ như lao hạch chẳng hạn thì sau khi điều trị bệnh ổn thì hạch vẫn có thể không nhỏ lại.

Nếu hạch to trong bệnh lí lymphoma thì chỉ có thể điều trị với hóa chất nhưng tỷ lệ hạch nhỏ lại là không ao mặc dù bệnh đã được khống chế ổn.

Do bạn không nói là bác sĩ khám cho bạn nói hạch to là nguyên nhân gì nên khó mà trả lời một cách cụ thể cho bạn. Nhưng có một điều bạn cứ yên tâm là hạch to hiếm khi cần phải can thiệp thủ thuật trừ khi phải sinh thiết để lấy tế bào xét nghiệm chẩn đoán.

Thân mến chào bạn

hạch của em chị nhỏ bàng hạt mít thôi nhưng nó hay nổi chổ cổ. em đã sinh thiết để lấy tế bào xét nghiệm chẩn đoán 2 lần rồi , bác sỹ bảo là hạch bình thương ko có liên quan đến triệu chứng của bệnh lao ,nhưng người em cang ngày cang ốm + thêm dấu hiệu mệt mỏi , em ko biết có pải là do hạch đó nên người em ăn bao nhiêu cũng ốm ko mấy anh chị .

hạch của em chị nhỏ bàng hạt mít thôi nhưng nó hay nổi chổ cổ. em đã sinh thiết để lấy tế bào xét nghiệm chẩn đoán 2 lần rồi , bác sỹ bảo là hạch bình thương ko có liên quan đến triệu chứng của bệnh lao ,nhưng người em cang ngày cang ốm + thêm dấu hiệu mệt mỏi , em ko biết có pải là do hạch đó nên người em ăn bao nhiêu cũng ốm ko mấy anh chị .
    Chào bạn!

Có hai khả năng có thể xảy ra:

Thứ nhất là triệu chứng nổi hạch và tình trạng sụt cân mệt mỏi của bạn là hai vấn đề cách biệt hoàn toàn. Có thể là do bạn quá lo lắng về tình trạng này nên gây ra tình trạng mệt mỏi suy nhược cơ thể.

Thứ hai là triệu chứng nổi hạch là một dấu hiệu báo động do một bệnh nguyên thủy nào đó và nó là nguyên nhân gây ra suy nhược cơ thể.

Như vậy tốt hơn hết bạn nên đi khám lại để truy tìm nguyên nhân của hạch to và nếu như không có vấn đề gì bất thường thì khả năng là do bạn quá lo lắng gây ra suy nhược cơ thể là rất cao, thì việc giải quyết sẽ rất dễ dàng chỉ đơn giản bằng cách quên đi cái hạch đó và lạc quan.

Thân mến chào bạn!

floralove02 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Bạn đừng nên lo lắng quá, bạn có nói là bác sĩ đã sinh thiết 2 lần rồi đều cho kết luận là hạch mà không xử trí gì có nghĩa đó chỉ là hạch lành tính, bác sĩ cũng đã khăng định đó không phải là hạch lao, thông thường một hạch sau viêm nhiễm có thể trở lại như ban đầu hoặc hóa thành mô xơ cứng, không dính mô bên dưới. Nếu không điều trị gì thì chúng sẽ sống chung với chúng ta như bạn, nhưng nếu bạn thấy bất tiện, hoặc mất thẩm mĩ có thể đến khám và yêu cấu mổ lấy hạch . Việc bạn ngày càng ốm có thể do rất nhiếu nguyên nhân, bạn nên đến các trung tam y tế, hoặc bệnh viện khám sức khỏe tổng quát xem sao. Thông thường khám sức khỏe 6 tháng 1 lần. Chúc bạn mau khỏe! Thân!

hạch của em lúc nó lặn lúc nó lại nổi lên và đau , mà sao em ko nghe bác sy nói đến việc mổ nó đi , xin máy anh chỉ bảo thêm cho em ,

hạch của em lúc nó lặn lúc nó lại nổi lên và đau , mà sao em ko nghe bác sy nói đến việc mổ nó đi , xin máy anh chỉ bảo thêm cho em ,
    Chào bạn.

Nếu như tình trạng hạch của bạn như vậy nghĩa là nó chỉ là một tình trạng phản ứng to hạch bình thường do có một ổ viêm nào đó trong vùng cơ thể do nó chịu trách nhiệm dẫn lưu bạch huyết. Và Tình trạng này chỉ có thể giải quyết bằng cách không chế dừng cho tình trạng này tái đi tái lại nữa bằng cách điều trị triệt để ổ bệnh nguyên phát, hoàn toàn không có chỉ định mổ lấy bỏ hạch.

Thân mến chào bạn!