Kết quả 1 đến 4 của 4
    kid4l0ve Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Cho e hỏi về hạch ở cổ!!!

Em năm nay 19 tuổi, nam, cao 1m67, nặng 48kg.
    Em bị cục hạch ở cổ từ nhỏ (7-8 tuổi), lúc đó đi khám thì bác sĩ bảo là hạch này ai cũng có, em gầy nên thấy rõ hơn.
    Cục hạch nằm chính giữa cổ bên phải, lúc bình thường thì nhỏ như hạt đậu, khó thấy, sờ vào thì nó di chuyển. Còn lúc có các bệnh như sốt, viêm họng thì nó to và cứng, cỡ gần bằng 1 viên bi, sờ ko di chuyển. Dường như là nó ko gây cho em một triệu chứng nào suốt hơn 10 năm qua (ko biết ốm có phải là triệu chứng của nó ko?)
    Nhưng trong 2 tháng gần đây thì cục hạch dường như lúc nào cũng to cỡ viên bi, mặc dù em ko bị sốt hay viêm họng gì cả...
    Em đang đi học nên kẹt về thời gian, khó khám bác sĩ được. Mong được bác sĩ hay ai rành về việc này cho lời hướng dẫn.

honeybear Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

ko biết ốm có phải là triệu chứng của nó ko?
    Ốm là do dinh dưỡng, giấc ngủ, chế độ sinh hoạt và tạng người chứ. Nó không làm phiền bạn trong chừng đó năm thì sao tại nó mà bạn ốm dc.

Bạn có vẻ quá để ý đến nó, và chắc bạn cũng thường xuyên sờ nắn nó lắm nhỉ. 2 tháng gần đây nó to thế nhưng có đau ko ? không sốt không viêm họng cũng không bệnh tật gì cả ?

Nếu nó thật sự đột ngột to lên như bạn nói thì cần phải đi gặp bác sĩ rồi, bạn nên sắp xếp thời gian thôi.

kid4l0ve Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

To nhưng ko đau, ko j hết. Mà nó to cỡ bằng hùi nhỏ lúc bị các bệnh như sốt, viêm họng thôi. Mà hùi nhỏ thì bệnh thì to, hết bịnh thì hết. Còn bi h thì lúc nào nó cũng to vậy. Chỉ sợ mắc bệnh ung thư, hay lao thôi...
    Tại ko có time, nếu đi khám nghe nói phải làm xét nghiệm tùm lum nữa... hix hix

Loire Đang Ngoại tuyến Banned

Bạn quan niệm thế thì sai lầm rồi nhé, nên thay đổi đi.

Ngày nay đi BV nào cũng thấy tấm biển: "hãy khám sức khỏe tổng quát 1 năm 2 lần", tuy nhiên nếu bạn ngại thời gian và tiền bạc thì cũng nên khám 1 lần 1 năm, để tìm ra bệnh mà ngăn chặn kịp thời bạn à, mất khoảng 1 buổi sáng của bạn thôi, chẳng lẽ bạn không sắp xếp được ?

Quả hạch của bạn qua mô tả thì mình cũng bó tay, nếu nó ko đau nhức gì thì thôi, bạn lo lắng thì cứ đi bác sĩ. Mình khuyên thế, mong bạn được nhiều sức khỏe, khám về báo cáo kết quả nhé .