Kết quả 1 đến 4 của 4
Like Tree2Likes
  • 1 Post By bsnhanhnhi
  • 1 Post By lucky_star

Chủ đề: Chẩn đoán Hội chứng trào ngược dạ dày thực quản

Thủy Thiên Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Chẩn đoán Hội chứng trào ngược dạ dày thực quản

Xin chào các bác sĩ, em có một khúc mắc muốn xin ý kiến của mọi người.

Cách đây hơn 3 tháng, em bị ợ hơi rất nhiều và có lúc nôn hơi. Sau đó em đi khám thì được chẩn đoán là Hội chứng trào ngược dạ dày - thực quản. Bác sĩ cho em uống thuốc Nexium và Gastropulgite. Em đã uống 2 thuốc trên được 1 tháng rưỡi, bệnh có đỡ, em ít ợ hơi hơn nhưng vẫn chưa khỏi. Thời gian đầu bệnh đỡ nhiều, nhưng sau đó em thấy uống thêm thuốc cũng hầu như không đỡ hơn mấy.

Hôm nay em đi khám lại thì bác sĩ cho đổi thuốc. Em muốn hỏi liệu có nên đổi thuốc khác không? Và bệnh của em bình thường uống thuốc khoảng bao lâu thì sẽ khỏi ạ?

Khi đi khám lần đầu bác sĩ bảo làm nội soi, nhưng bác sĩ nội soi bảo da em nhợt nhạt, da bàn chân tái xanh và lúc vừa cho máy nội soi vào thì em nôn ọe nên bác sĩ không dám cho nội soi nữa. Vì thế em phải chụp dạ dày để phục vụ cho chẩn đoán. Em muốn hỏi trường hợp không nội soi được như thế có phổ biến không ạ? Và còn phương pháp nội soi nào khác không ạ? (Em từng nghe nói có phương pháp nuốt con chip để nội soi, nội soi gây mê).

Em rất mong nhận được góp ý từ mọi người. Em xin cảm ơn.

bsnhanhnhi Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

NỘi soi chủ yếu là để tìm ra chính xác nguyên nhân gây trào ngược. Bạn đã điều trị thuốc và thấy đỡ rồi thì nên tiếp tục điều trị như bs đã chỉ định. Việc nội soi nuốt chíp không thông dụng ở Vn còn nội soi gây mê thì thực sự không cần thiết trong trường hợp như bạn đâu !
    Thủy Thiên likes this.

Thủy Thiên Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Vâng, rất cảm ơn anh đã góp ý ạ. Em thấy trên hướng dẫn sử dụng ghi là "Nếu uống thuốc 1 tháng không khỏi thì nên xem lại chẩn đoán" mà em đã uống thuốc hơn 1 tháng rưỡi rồi nên không biết thế nào nữa. Có lúc bệnh đỡ khá nhiều, nhưng sau đó lại nặng lên rồi có lúc lại nhẹ đi đôi chút. Em không hiểu tại sao lại thế

Có người khuyên nên uống nước nghệ, không biết có tác dụng gì trong bệnh này không ạ?

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi Thủy Thiên Xem bài viết
    Vâng, rất cảm ơn anh đã góp ý ạ. Em thấy trên hướng dẫn sử dụng ghi là "Nếu uống thuốc 1 tháng không khỏi thì nên xem lại chẩn đoán" mà em đã uống thuốc hơn 1 tháng rưỡi rồi nên không biết thế nào nữa. Có lúc bệnh đỡ khá nhiều, nhưng sau đó lại nặng lên rồi có lúc lại nhẹ đi đôi chút. Em không hiểu tại sao lại thế

Có người khuyên nên uống nước nghệ, không biết có tác dụng gì trong bệnh này không ạ?
    Như vậy có thể nói là thuốc ít có tác dụng rồi đó bạn. Bạn nên đi khám lại để bác sĩ cho chỉ định thuốc khác. Tránh tự ý dùng thuốc nhé.
    Thủy Thiên likes this.