Kết quả 1 đến 2 của 2
    nemkymdan Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Cần bác sĩ tư vấn giúp em về bệnh sỏi mật (dạng sỏi bùn)

Bác sĩ giúp em tư vấn giúp em về cách chữa trị và phòng tránh,mức độ nguy hiểm, chế độ dinh dưỡng đề giảm bớt sỏi mật

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi nemkymdan Xem bài viết
    Bác sĩ giúp em tư vấn giúp em về cách chữa trị và phòng tránh,mức độ nguy hiểm, chế độ dinh dưỡng đề giảm bớt sỏi mật
    Chào bạn nemkymdan

Sỏi mật chủ yếu có hai loại: sõi cholestersol và sỏi sắc tố do nhiễm trùng, nhưng chủ yếu là do tăng lượng cholesterol trong mật làm mật trở nên ít tan trong nước gây tạo ra sỏi. Do một số hóc môn nên nữ giới thường có xu hướng dể bị sỏi mật hơn nam giới.

Để phòng chống sỏi mật tôi xin trích dẫn một bài trên sức khỏe và đời sống cho bạn có một cái nhìn tổng quát nhất:

Giảm mỡ và các chất béo. Hạn chế ăn các thực phẩm có nhiều cholesterol như phủ tạng động vật nhưng bệnh nhân vẫn có thể ăn trứng (ăn ít) vì trứng không gây đau thắt mật lại tạo ra sự kích thích cần thiết cho túi mật kịp thời bài tiết dịch mật ngăn ngừa việc ứ đọng dịch, tránh hình thành sỏi. Tăng đạm để chống thoái hóa mỡ tế bào gan vì cholin và methionin có trong chất đạm còn được gọi là những chất tiêu mỡ có tác dụng chuyển hóa các chất béo từ gan đến kho dự trữ mỡ dưới da. Ăn thức ăn giàu đường bột, glucid dễ tiêu lại không ảnh hưởng đến mật, nhiều chất xơ giúp tiêu hóa tốt. Ăn nhiều rau quả tươi giàu vitamin B, C để tăng chuyển hóa mỡ và bột.

Phòng ngừa sỏi mật: Thực hiện chế độ ăn giảm cholesterol và ngăn chặn nhiễm khuẩn đường ruột nhất là do ký sinh trùng bằng vệ sinh ăn uống và tẩy giun định kỳ.

Thân mến chào bạn