Kết quả 1 đến 5 của 5
    bacsidalieu306's Avatar
    bacsidalieu306 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Mặc định Bướu ở cổ to lên phải làm thế nào?

Chào cả nhà. Bác mình năm nay 70 tuổi, từ lâu đã có một cái bướu rất to ở cổ, không đau nhưng gần đây bác mình cảm thấy hay mệt, khó thở do bướu bị to lên. Xin hỏi, bướu ở cổ của bác phải điều trị như thế nào? Có biến chứng ung thư không?

muathuhn2015 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Trích dẫn Gửi bởi bacsidalieu306 Xem bài viết
    Chào cả nhà. Bác mình năm nay 70 tuổi, từ lâu đã có một cái bướu rất to ở cổ, không đau nhưng gần đây bác mình cảm thấy hay mệt, khó thở do bướu bị to lên. Xin hỏi, bướu ở cổ của bác phải điều trị như thế nào? Có biến chứng ung thư không?
    Phần lớn bệnh bướu cổ là do thiếu iốt, còn gọi là bướu cổ đơn thuần. Đây là bệnh tiến triển chậm, có thể hàng chục năm và có thể to nhanh sau thời gian yên tĩnh.
    Ngoài dấu hiệu to ra, bệnh bướu giáp đơn thuần không có dấu hiệu gì đặc biệt trừ khi có biến chứng như: rối loạn nhịp tim, bất thường huyết áp, nuốt nghẹn, khó thở, khàn hay mất tiếng… do tuyến giáp phì đại chèn ép vào các cơ quan xung quanh.
    Trong một số trường hợp bệnh nhân bị lồi mắt, mệt mỏi, gầy sút nhanh, ăn nhiều, run tay chân. Nếu bướu giáp đơn thuần kèm suy giáp có thể làm chậm phát triển tinh thần, đần độn, phù cứng toàn thân, huyết áp thấp…
    Điều trị bệnh tuyến giáp đơn thuần thể nhẹ thì dùng thuốc nhưng với trường hợp quá to gây chèn ép có thể phải phẫu thuật. Các dấu hiệu bướu ở cổ là biểu hiện của nhiều bệnh khác nhau, có thể là bướu cổ đơn thuần hoặc các bệnh khác như ung thư tuyến giáp, Basedow, viêm tuyến giáp.
    Do vậy cần có những xét nghiệm cần thiết như định lượng hormon tuyến giáp, siêu âm bướu, chọc hút tế bào, chụp CT Scanner, chụp cộng hưởng từ… để có kết luận điều trị đúng.
    Bạn có thể đưa bà đến bệnh viện nội tiết khám và điều trị

Sức khỏe là vàng's Avatar
    Sức khỏe là vàng Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Bướu cổ của bác bạn đã xuất hiện từ lâu mà không cần điều trị gì thì đó là bướu đơn thuần lành tính. Đây là các bướu to ít ảnh hưởng đến hoạt động tuyến giáp. tuy nhiên, khi kích thước bướu tăng quá lớn thì có thể gây chèn ép các cơ quan vùng cổ trong đó có dây thần kinh thanh quản đường hô hấp và gây biến chứng khó thở, mất tiếng, kahns tiếng, Thông thường bệnh nhân bướu cổ đơn thuần cần điều trị khi xuất hiện các biến chứng này. Bác bạn hiện nay cần phải tái khám khoa nội tiết ngay để được kiểm tra và điều trị khắc phục triệu chứng. Bên cạnh đó bác bạn có thể sử dụng thêm các sản phẩm hỗ trợ điều trị bệnh lý tuyến giáp như Ích Giáp Vương. Đây là sản phẩm có tác dụng điều hòa haotj động tuyến, ngoài ra còn chứa các chất gúp làm mềm và nhỏ khối u, giảm các tình trạng chèn ép và các biến chứng của bệnh.

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi bacsidalieu306 Xem bài viết
    Trước hết bác bạn nên đi khám để kiểm tra tình trạng tuyến giáp hiện tại như thế nào đã rồi mới có hướng điều trị cụ thể được nhé !

lamkana81 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Quá là tuyệt vời luôn