Kết quả 1 đến 3 của 3
    cogidau Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định bị suy thận cấp có bị sạm da không

chào bác sĩ.
    em bị suy thận cấp. em muốn hỏi khi bị suy thận cấp thì da bị sạm hẳn đi đúng không ah.

từ khi ra viện đến nay là gần một tháng da em cũng đã đỡ hơn nhiều không xanh nữa, nhưng em thấy nó hơi tối sạm và vẫn xanh

em đang uống thuốc ở nhà theo hướng dẫn của bác sĩ điều trị, bác sĩ bảo em ăn thoải mái nhưng không ăn nội tạng và ăn mặn. nhưng em vẫn cẩn thận em không ăn cả hải sản, trứng các loại em cũng không dám ăn,các loại gia vị như húng lừu , ngũ vị hương hay hạt nêm em cũng không ăn. em chỉ ăn thịt lợn, bò , cá. một lạng 1 ngày, cơm trước kia em ăn 5, 6 bát một bữa là bình thường giờ em chỉ ăn 2,5 bát một bữa, em hầu như chỉ ăn mỗi rau cải và uống nhiều nước.

.em muốn hỏi là
    - em ăn kiêng như thế có đúng không ạ.?
    - liệu thuốc chữa thận , cách ăn uống của em có có phải là nguyên nhân làm da em bị sạm không hay là có lý do nào khác mà em bị sạm da ah.?

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi cogidau Xem bài viết
    chào bác sĩ.
    em bị suy thận cấp. em muốn hỏi khi bị suy thận cấp thì da bị sạm hẳn đi đúng không ah.

từ khi ra viện đến nay là gần một tháng da em cũng đã đỡ hơn nhiều không xanh nữa, nhưng em thấy nó hơi tối sạm và vẫn xanh

em đang uống thuốc ở nhà theo hướng dẫn của bác sĩ điều trị, bác sĩ bảo em ăn thoải mái nhưng không ăn nội tạng và ăn mặn. nhưng em vẫn cẩn thận em không ăn cả hải sản, trứng các loại em cũng không dám ăn,các loại gia vị như húng lừu , ngũ vị hương hay hạt nêm em cũng không ăn. em chỉ ăn thịt lợn, bò , cá. một lạng 1 ngày, cơm trước kia em ăn 5, 6 bát một bữa là bình thường giờ em chỉ ăn 2,5 bát một bữa, em hầu như chỉ ăn mỗi rau cải và uống nhiều nước.

.em muốn hỏi là
    - em ăn kiêng như thế có đúng không ạ.?
    - liệu thuốc chữa thận , cách ăn uống của em có có phải là nguyên nhân làm da em bị sạm không hay là có lý do nào khác mà em bị sạm da ah.?
    Chào bạn cogidau!

Chế độ dinh dưỡng trong suy thận mạn thì rất đặc biệt nên nhất thiết phải có ý kiến của các bác sĩ dinh dưỡng. Riêng đối với suy thận cấp nếu đã hồi phục thì chức năng thận trở về gân như bình thường thì bạn có thể dinh dưỡng như một người bình thường, nhưng lưu ý rằng thận của bạn vừa mới bị tổn thương nên nó đang trong thời kì hồi phục do đó tốt nhất bạn không ăn quá mặn vì sẽ gây tăng hoạt động của thận cũng như các thuốc gây đôc thận thì nên trành. Nhìn chung chế độ dinh dưỡng mà bạn mô tả cũng có điều không hợp lí rằng bạn không cần phải cử tinh bột vì rằng nó không ảnh hưởng nhiều đến thận như đạm và muối, không nên ăn quá ít sẽ gây thiếu năng lượng.

Sạm da là một tình trạng tăng sắc tố ở da. Tình trạng này có thể có nhiều nguyên nhân khác nhau, trong bối cảnh bệnh lí của bạn thì khó lòng nhẫn biết được nguyên nhân là gì, vì rằng nó có thể do thuốc do thực phẩm hoặc đơn thuần là do thay đổi của chức năng thận. Tốt hơn hết bạn nên tham khảo thêm ý kiến của bác sĩ da liễu nhé!

Thân mến chào bạn!

cogidau Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

em cảm ơn bác sĩ