Kết quả 1 đến 8 của 8
    muathuhn2015 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Mặc định Bị sỏi thận gây đau uống thuốc nam có giảm kích thước sỏi không, có phải mổ không?

Người bạn tôi có sỏi rất to, thận trái 2.9cm, thận phải to khoảng 2.5 cm và giãn niệu quản. Hiện tại, bạn tôi uống thuốc nam nhưng thỉnh thoảng vẫn đau khó chịu, liệu bạn tôi uống thuốc sỏi có phát triển nữa không? Nếu bắt buộc phải mổ thì dùng phương pháp nào an toàn?

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi muathuhn2015 Xem bài viết
    Người bạn tôi có sỏi rất to, thận trái 2.9cm, thận phải to khoảng 2.5 cm và giãn niệu quản. Hiện tại, bạn tôi uống thuốc nam nhưng thỉnh thoảng vẫn đau khó chịu, liệu bạn tôi uống thuốc sỏi có phát triển nữa không? Nếu bắt buộc phải mổ thì dùng phương pháp nào an toàn?
    Nếu tìnht rạng đã như vậy thì khó lòng dùng thuốc mà tan sỏi được. Tốt nhất bạn ấy nên đi khám để kiểm tra lạo kích thước sỏi và tổn thương đường niệu đã rồi bs mới tư vấn cụ thể phương pháp điều trị !

oanhnguyen1993hn Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Với những sỏi nhỏ hoặc chưa có biến chứng thì việc dùng các thuốc uống giúp tan sỏi sẽ thích hợp hơn bởi tính an toàn, tiện dụng và thích hợp với những người thể trạng yếu hoặc sợ phẫu thuật .Với những sỏi có kích thước lớn hoặc đã có biến chứng thì thường áp dụng các biện pháp như: tán sỏi ngoài cơ thể, tán sỏi qua da, phẫu thuật lấy sỏi. Để lựa chọn phương pháp điều trị nào còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố khác nhau, kích thước và tính chất của sỏi và thể trạng từng người vì vậy bạn nên đi khám ở chuyên khoa thận tiết niệu để bác sĩ có phác đồ điều trị hợp lý nhất.

huong_nhat_nam35 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Rồi cũng chạm tới cái mốc 40 tuần thai, mẹ nào mà không sốt ruột nhưng đôi khi đứa con tinh nghịch lại chọc bạn với những dấu hiệu chuyển dạ giả và làm cho mẹ bầu chạy tới lui bệnh viện vài lần. Giờ thì bạn thực sự muốn biết dấu hiệu sắp sinh như thế nào. Những tâm lý lo lắng trước khi sinh hay phân vân chọn sinh thường hay sinh mổ thế mà cũng khiến mẹ đắn đo mãi. Quá trình sinh con đúng là những điều bí ẩn với một người mẹ trẻ, bạn không hình dung được những gì sẽ xảy ra đằng sau cánh cửa phòng sinh và không quên tự động viên mình cố gắng, chịu đựng con đau đang tới.

iukhoahoc Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Chào bạn: tôi bị sỏi niệu quản 9mm đả tán sỏi ngoài cơ thể và giờ đả khỏi hoàn toàn rồi nhé. Giá tán sỏi là 1tr5

Trích dẫn Gửi bởi iukhoahoc Xem bài viết
    Chào bạn: tôi bị sỏi niệu quản 9mm đả tán sỏi ngoài cơ thể và giờ đả khỏi hoàn toàn rồi nhé. Giá tán sỏi là 1tr5
    Bạn có thể chi sẻ cụ thể quá trình khám và điều trị của bạn cho mọi người trong diễn đàn cùng biết được không ?

iukhoahoc Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Trích dẫn Gửi bởi Bs.ThienHuong Xem bài viết
    Bạn có thể chi sẻ cụ thể quá trình khám và điều trị của bạn cho mọi người trong diễn đàn cùng biết được không ?
    dạ. Lúc trước em có bị sỏi thận 6mm bên Trái có dùng thuốc nam uống ( râu mèo, kim tiền thảo) và sau 2 tháng uống thuốc em nghe đau bên trái quá mới đi siêu âm lại thì sỏi thận đã hết nhưng lại có 1 cụt sỏi 9mm trong niệu quản, ứ nước trong thận độ 1, giản niệu quản. Bác sĩ có tư vấn là mổ nọi soi ngược dòng hoạc tán sỏi ngoài cơ thể. Em chọn phương pháp tán sỏi ngoài cơ thể vớ giá 1tr5 tán trong vòng 15p không nghe đau,1 tuần sau vao khám siêu âm lại thì kết quả laˋ BT. Hjhj em vị sỏi niệu quản mới tán thoi mấy bác ở đây ai bị sỏi thận mà dưới 7mm thì uốg thuốc nam nhé. Con muốn nhanh thì tán sỏi là trị nhanh nhất thôi. Con noội soi ngược dòng với giá 12tr đưa óng nọi soi từ lổ tiểu lên thận để lấy viên sỏi ra nhé thanh công cao hơn tán sỏi rất nhiều.

Trích dẫn Gửi bởi iukhoahoc Xem bài viết
    dạ. Lúc trước em có bị sỏi thận 6mm bên Trái có dùng thuốc nam uống ( râu mèo, kim tiền thảo) và sau 2 tháng uống thuốc em nghe đau bên trái quá mới đi siêu âm lại thì sỏi thận đã hết nhưng lại có 1 cụt sỏi 9mm trong niệu quản, ứ nước trong thận độ 1, giản niệu quản. Bác sĩ có tư vấn là mổ nọi soi ngược dòng hoạc tán sỏi ngoài cơ thể. Em chọn phương pháp tán sỏi ngoài cơ thể vớ giá 1tr5 tán trong vòng 15p không nghe đau,1 tuần sau vao khám siêu âm lại thì kết quả laˋ BT. Hjhj em vị sỏi niệu quản mới tán thoi mấy bác ở đây ai bị sỏi thận mà dưới 7mm thì uốg thuốc nam nhé. Con muốn nhanh thì tán sỏi là trị nhanh nhất thôi. Con noội soi ngược dòng với giá 12tr đưa óng nọi soi từ lổ tiểu lên thận để lấy viên sỏi ra nhé thanh công cao hơn tán sỏi rất nhiều.
    Tán sỏi thì tỷ lệ thành công cũng cao đối với sỏi có kích thước nhỏ !

Các Chủ đề tương tự

1. Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 14-11-2015, 04:55 PM
  2. Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 03-07-2013, 11:18 AM
  3. Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 12-12-2011, 04:22 PM