Kết quả 1 đến 2 của 2

Chủ đề: bị dị ứng

kas
    kas Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định bị dị ứng

cháu năm nay 17 tuổi. 4 năm trở lại đây cháu hay bị dị ứng (không rõ mùa nào nhưng hình như gần đây là cháu bị vào mùa hè) và hay nổi mẩn vào buổi tối hoặc khi đang nắng thì mưa. ban đầu chỉ như nốt muỗi đốt (khoảng như hạt đậu) nhưng rồi lan rộng ra và da cháu bị phồng lên nhìn rất ghê và rất ngứa ạ. 2 lần đi khám, 1 lần năm kia bs cho thuốc màu nâu, ngậm thì ngọt chắc là thuốc giải đôc gan hay gì đó liên quan tới gan mà cháu cũng chả nhớ rõ,năm ngoái thì là thuốc màu vàng, to gấp đôi hạt gạo 1 tí và bác ý bảo là do cơ địa. Vậy cháu bị làn sao và có thuốc nào chữa tận gốc không ạ? Cháu cảm ơn bs nhiều ạ

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi kas Xem bài viết
    cháu năm nay 17 tuổi. 4 năm trở lại đây cháu hay bị dị ứng (không rõ mùa nào nhưng hình như gần đây là cháu bị vào mùa hè) và hay nổi mẩn vào buổi tối hoặc khi đang nắng thì mưa. ban đầu chỉ như nốt muỗi đốt (khoảng như hạt đậu) nhưng rồi lan rộng ra và da cháu bị phồng lên nhìn rất ghê và rất ngứa ạ. 2 lần đi khám, 1 lần năm kia bs cho thuốc màu nâu, ngậm thì ngọt chắc là thuốc giải đôc gan hay gì đó liên quan tới gan mà cháu cũng chả nhớ rõ,năm ngoái thì là thuốc màu vàng, to gấp đôi hạt gạo 1 tí và bác ý bảo là do cơ địa. Vậy cháu bị làn sao và có thuốc nào chữa tận gốc không ạ? Cháu cảm ơn bs nhiều ạ
    Chào bạn!

Bệnh dị ứng mang tính chất cơ địa, nghĩa là cha sanh mẹ đẻ là đã như vậy, không thể chữa được tận gốc. Mà chỉ có thể không chế bệnh bằng cách hạn chế tiếp xúc với các yếu tô gây bệnh mà thôi.

Hiện nay người ta có thể khống chế bệnh tốt nhất bắng bắng phương pháp giải mẫn càm, từ đó làm cho người bệnh có khả năng tiếp xúc với yếu tố gây bệnh mà không khởi phát triệu chứng, bạn có thể đến tư vấn thêm về phương pháp này tại các bệnh viện có chuyên khoa da liễu hoặc dị ứng.

Thân mến chào bạn!