Kết quả 1 đến 4 của 4
    nganvunguyen Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Bệnh tiểu đường gây giảm cân

Em muốn hỏi là mẹ em năm nay 58t bị tiểu đường 5 năm rồi và hiện nay thì thể trạng hơi gầy cao 1m50 nặng 47kg trước kia là cân nặng được 55kg. Và em không biết có phải do biến chứng của bệnh tiểu đường hay không mà mẹ em bị đau 2 cánh tay rất nặng không thể vòng lui sau lưng hay kể cả kẹp tóc được. Mẹ em từng đến bac sỹ tư để tiêm thuốc có gốc cortioid vào khớp vai ở cánh tay trái và bệnh cũng có thuyên giảm nhưng hiện giờ bệnh đau nhức cánh tay nó lại xuất hiện ở tay phải nữa, còn tay trái thì cũng không ít đau hơn là mấy. Em muốn xin lời khuyên của các anh, chị cho bệnh tình của mẹ em nên giải quyết như thế nào. àh em cũng muốn hỏi thêm là có thể sử dụng phô mai (con bò cười) với sữa ensure cho mẹ em không vì thấy gầy quá nên muốn tăng cường dinh dưỡng để lên cân. Em cám ơn sự giúp đỡ của anh, chị nhiều.

kienne's Avatar
    kienne Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Phô mai Con bò cười và sữa Ensure đều là những nguồn thực phẩm rất tốt cho cơ thể bị suy nhược , người biếng ăn , hấp thu kém hay những người đang phục hồi sau khi bệnh .

Mình nghĩ bạn nên đưa mẹ đến khám bác sĩ chuyên khoa nội tiết càng sớm càng tốt để có được những lời tư vấn tốt nhất cho căn bệnh này , tránh những biến chứng đáng tiêc có thể xảy ra sau này .

Chúc mẹ bạn mau khoẻ !!
    :47:

hutthuoclacohaichosuckhoe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Sút cân là 1 trong những biểu hiện của ĐT Đ.theo như chiều cao cân nặng ban cung cấp và cách tính chỉ số BMI (Chỉ số BMI của bạn được tính như sau: BMI = kg (trọng lượng cơ thể)/m.m (chiều cao).:bạn hãy dựa vào đay để đánh giá
    - Dưới chuẩn: BMI ít hơn 18.5 -
    Chuẩn: BMI từ 18,5 - 25
    - Thừa cân: BMI từ 25-30 - Béo - nên giảm cân:
    BMI 30 - 40- Rất béo – cần giảm cân ngay: BMI trên 40 )
    tôi thấy chỉ số của mẹ bạn hoàn toàn bình thường bạn không nên lo lăng quá về điều này.
    tôi đồng ý với kienne là "nên đưa mẹ đến khám bác sĩ chuyên khoa nội tiết càng sớm càng tốt ''tuy nhiên tôi xin góp ý thêm 1 số điều sau đây.
    1)luôn tạo không khí vui vẻ và quan tâm tới mẹ ban nhiều hơn nữa để mẹ bạn an tâm điều trị
    2)tuân thủ theo đúng chỉ dẫn của bs về viêc uống thuốc và chế độ dinh dưỡng.
    3)kiểm sóat tốt đường huyết
    4)lưu ý tới 1 số triệu chứng như thị lực giảm, hoải tử da...
    5)bạn cũng nên giư sức khỏe cho mình để chăm sóc mẹ tốt
    chúc mẹ bạn sớm lành bệnh

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Cảm ơn những ý kiến đóng góp của hutthuoclacohaichosuckhoe cho diễn đàn. Mong diễn đàn sẽ là người bạn thân thiết đồng hành cùng bạn