Kết quả 1 đến 14 của 14
Like Tree1Likes
  • 1 Post By Bs.ThienHuong

Chủ đề: Bệnh thủy đậu - bác sỹ giúp cháu với ạ

thienan12345678 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Talking Bệnh thủy đậu - bác sỹ giúp cháu với ạ

Cháu chào bác sĩ ạ. Cháu năm nay 17t. Hiện cháu đang học lớp 11 ạ.
    Dạ thưa bác sĩ cho cháu vào vấn đề chính luôn.
    Cách đây 2 tuần. Cháu thấy người xuất hiện một số nốt mụn nước, đi khám thì bác sĩ ở bẹnh viện nói cháu bị thủy đậu ạ.
    Bác sĩ kê đơn cho cháu gồm thuốc
    Cephalexin 500mg
    Alpha Choay và 1 lọ upsa C ạ
    Cháu thấy người không mệt nhưng vì thấy bố cháu nói là bệnh thủy đậu thì phải ở nhà kiêng gió kiêng nước. Cháu đành phải ở nhà nghỉ 1 tuần rồi mới đi học. Nghỉ hết 1 tuần thì những nốt thủy đậu trên người cháu đã hết. Cháu uống thuốc của bác sĩ kê đơn và kết hợp bôi thuốc xanhmethylen nữa nên cháu thấy cũng nhanh khỏi. Nhưng thứ 2 vừa rồi cháu đi học thì lại thấy người hơi hơi sốt nhẹ và mệt. Về nhà thì phát hiện ra lại mọc thêm mấy cái mụn nước nữa. Quả thực là cháu rất lo vì bây giờ cháu đang trong giai đoạn học tập rất căng thẳng. Cháu không đi học đều thì sẽ không theo kịp các bạn được mất mà bây giờ người lại phát ra mấy nốt thủy đậu nữa. Cháu lại phải nghỉ từ đầu tuần đến giờ. Ngồi ở nhà cháu như ngồi trên đống lửa. Không được ra ngoài làm nhỡ hết công việc học tập và những việc quan trọng khác của cháu ạ.
    Cháu xin bác sỹ cho cháu lời khuyên đúng đắn trong truyện này với ạ. Xin bác sĩ chỉ cho cháu xem bây giờ cháu phải làm gì cho nhanh khỏi ạ. Bệnh thủy đậu có phải kiêng nước kiêng gió như bố cháu nói không ạ. Cháu không mệt lắm.. Thỉnh thoảng lắm mới sốt thôi ạ. Mong bác sĩ cho cháu lời khuyên đúng đắn nhất ạ .. Cháu trân thành càm ơn bác sĩ ạ

Tái bút : Hôm nay cháu phát hiện ra ở lưỡi cháu cũng mọc ra 1 cái mụn.. Cháu không biết có phải là mụn thủy đậu hay là do uống nhiều thuốc kháng sinh quá nên là bị nhiệt. Thủy đậu có mọc ở lưỡi không ạ.

Cháu xin lỗi vì không biết là bệnh thủy đậu là bệnh da liễu hay nội khoa nên post tạm vào đây. Bác sĩ làm ơn trả lời giúp cháu với ạ. Cháu trân thành cảm ơn

Xin bác sỹ nào biết có thể cho cháu lời khuyên với ạ.
    Cháu nóng ruột muốn đi học lắm rồi

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Thủy đậu thường sẽ lây nhiễm trong khoảng thời gian trước khi phát ban bóng nước 1-2 ngày đến khi tất cả các mài đóng khô hẳn. Trường hợp của em là vẫn có khả năng lây cho người khác.

Thủy đậu không cần phải kiêng nước nhé em. Ngược lại, cần phải tắm rửa, vệ sinh sạch sẽ để tránh các trường hợp bóng nước nhiễm trùng da !
    thienan12345678 likes this.

Dạ vâng. Xin cảm ơn bác sỹ ạ. Mấy hôm vừa rồi nhà cháu mất mạng nên bây giờ mới cập nhật page được ạ. Dạ bác sỹ ơi. Hôm nay cháu vừa đi học lại và từ chiều đến giờ cháu thấy người rất lạnh mặc dù hôm nay thời tiêt ban chiều ở Hà Nội - nơi cháu ở là khoảng 19 - 20 độ. Đến bh cháu vẫn thấy lạnh nữa. Hình như cháu bị ốm lại lần nữa hay sao rồi ý ạ :-<

Đìnhphat123 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

chao bac si ạ.chau năm nay 17 tuoi nhưg chau bi benh thuy dau.nguoi chau bay gio da moc len het.mong bac si giup chay lam cach nao chua nhanh de chau đi hoc ạ.bi thuy dau co tắm đuoc khong ạ

Trích dẫn Gửi bởi thienan12345678 Xem bài viết
    Dạ vâng. Xin cảm ơn bác sỹ ạ. Mấy hôm vừa rồi nhà cháu mất mạng nên bây giờ mới cập nhật page được ạ. Dạ bác sỹ ơi. Hôm nay cháu vừa đi học lại và từ chiều đến giờ cháu thấy người rất lạnh mặc dù hôm nay thời tiêt ban chiều ở Hà Nội - nơi cháu ở là khoảng 19 - 20 độ. Đến bh cháu vẫn thấy lạnh nữa. Hình như cháu bị ốm lại lần nữa hay sao rồi ý ạ :-<
    Có thể do bạn giữ ấm chưa đủ thôi, uống thêm vitamin C để tăng cường đề kháng nhé bạn !

Trích dẫn Gửi bởi Đìnhphat123 Xem bài viết
    chao bac si ạ.chau năm nay 17 tuoi nhưg chau bi benh thuy dau.nguoi chau bay gio da moc len het.mong bac si giup chay lam cach nao chua nhanh de chau đi hoc ạ.bi thuy dau co tắm đuoc khong ạ
    Bệnh vẫn tắm bình thường. Bạn nên bôi thuốc methylen blue tránh nhiễm trùng và mau khỏi !

Dr.Vani Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi Đìnhphat123 Xem bài viết
    Bệnh thì khoảng 1 tuần sẽ hết, còn tắm thì vẫn như bình thường!

huetran2807 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

cháu bị thủy đậu khoảng 1 tuần rùi(từ lúc nổi nốt đầu tiên )nhưng đến giờ vẫn còn nhiều mụn nước ạh và cháu bị nổi rất nhiều ở mặt
    chấu vẫn tắm nhưng tắm nhanh hơn bình thường
    ai cũng nói là phải kiêng gió nhưng mùa hè thế này thì kiêng sao đc ah.Bsi cho cháu hỏi có nhất thiết phải kiêng gió không ah ,cháu vẫn ngồi quạt máy

tanthien451 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

upppppppppppppppppp upppppppp

Trích dẫn Gửi bởi huetran2807 Xem bài viết
    cháu bị thủy đậu khoảng 1 tuần rùi(từ lúc nổi nốt đầu tiên )nhưng đến giờ vẫn còn nhiều mụn nước ạh và cháu bị nổi rất nhiều ở mặt
    ai cũng nói là phải kiêng gió nhưng mùa hè thế này thì kiêng sao đc ah.Bsi cho cháu hỏi có nhất thiết phải kiêng gió không ah ,cháu vẫn ngồi quạt máy
    Không nhất thiết phải kiêng gió. Các cần kiêng là bụi bặm để tránh nhiễm trùng thôi bạn ạ !

Dr.Vani Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi huetran2807 Xem bài viết
    Quan trọng nhất là không cho các mụn nước vỡ ra và tránh nhiễm trùng khi chẳng may nó vỡ ra!

hongthanhxuan2020 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Bạn có thể tham khảo trang này: https://khoe.online/benh-thuy-dau.html