Kết quả 1 đến 1 của 1
    xaoqua200 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Bệnh cường giáp do Basedown!

Em là Nam, năm nay 20 tuổi
    Hiện tại cách đây 4 tuần thì em có đi khám run tay run chân và biết mình bị cường giáp do basedown qua xét nghiệm máu và siêu âm tuyến giáp.
    Sau 3 tuần uống thuốc em lên được 2 kg và đi tái khám thì nhịp tim nhanh nên bác sĩ chưa cho xét nghiệm lại vì cũng sẽ là cường giáp.
    Bác sĩ cho uống thuốc tiếp 2 tuần rồi tái khám lại, thì nay được 10 ngày rồi cũng lên được tầm 2kg.
    Lúc tái khám em quên hỏi bác sĩ :
    1 : Bác sĩ dặn kiêng ăn Iot - rong biển - rau câu. Em đã đổi muối Iot sang thường, lâu lâu ăn nước mắm hay nước tương có ít thì Iot có sao không ạ? ( Kiêng ăn là không được ăn luôn hay là hạn chế )
    2 : Hiện tại người em bị nổi mụn nhiều ra cánh tay, chân, lưng, bụng em định đi xét nghiệm và điều trị song song với bệnh cường giáp, vậy bệnh cường giáp có thể điều trị chung với 1 bệnh khác.
    3 : Lâu lâu có những ngày em bận bịu, sáng dậy trễ , uống thuốc không đúng giờ có sao không ạ?
    4 : Dạo này phần tuyến giáp của em, thấy có vẻ to lên, vậy có phải tiến triển xấu?
    5 : Gần đây thì khi ăn uống phần ngực em thấy hơi khó chịu, như bị tức , ăn uống hay bị nghẹn từ cổ đến ngực. Khi ăn xong lâu lâu bị trào nước từ cổ lên, giống như bị ói. Cho em hỏi tình trạng này có phải do cường giáp ảnh hưởng?
    Cảm ơn anh/chị và bác sĩ!
    Lần sửa cuối bởi xaoqua200, ngày 16-10-2014 lúc 07:29 PM.