Kết quả 1 đến 4 của 4
    leefong Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Ảnh hương của vấn đề tâm lý với hoóc môn tuyến giáp

Xin phép các bác chả là mẹ em bị mắc bệnh basedown.
    Em có tìm hiểu 1 số tài liệu được biết đó là bệnh cường giáp ,và được biết do tăng hoóc môn tuyến giáp là nguyên nhân gây ra bệnh.
    Vậy em muốn hỏi bác sỹ về sự ảnh hưởng của vấn đề tâm lý tới sự tăng hoóc môn của tuyến giáp-nguyên nhân gây bênh basedown.
    Và phương pháp làm hạn chế tăng hoóc môn tuyến giáp
    Thank bác sỹ

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Chào bạn leefong!

Thứ nhất tôi xin nói về nguyên nhân của bệnh basedow: Bệnh lí này là một bệnh lí tự miễn nghĩa là bệnh là do chính cơ thể tạo ra kháng thể chống lại các mô của mình mà ở đây là kháng thể có chức năng kích hoạt tuyến giáp gia tăng hoạt động gây ra tình trạng tăng nồng độ hormone giáp trong máu và biểu hiện lâm sàng bằng cường giáp.

Thứ hai tôi xin nói về ảnh hưởng của bệnh đến tâm lí của người bệnh, hormone giáp là nội tiết tố có tác dụng gia tăng chuyển hóa, làm tăng hoạt động của toàn bộ chức năng cơ quan của cơ thể và não cũng không ngoại lệ. Lúc này, người bệnh có xu hướng nóng nảy dễ bị kích thích.

Cuối cùng, về cách chữa trị, tôi xin nói rằng là dùng thuốc kháng giáp và thuốc trị triệu chứng. Tuy nhiên muốn được chữa trị thì cần phải có chỉ định của bác sĩ và tuân thủ một cách nghiêm túc thì mới có thể chữa trị thành công.

Thân mến chào bạn. Chúc mẹ bạn mau chóng khỏi bệnh.

leefong Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Đầu tiên em rất cảm ơn bác sỹ
    Em muốn hỏi thêm một chút
    Trích dẫn Gửi bởi lucky_star Xem bài viết

Thứ hai tôi xin nói về ảnh hưởng của bệnh đến tâm lí của người bệnh, hormone giáp là nội tiết tố có tác dụng gia tăng chuyển hóa, làm tăng hoạt động của toàn bộ chức năng cơ quan của cơ thể và não cũng không ngoại lệ. Lúc này, người bệnh có xu hướng nóng nảy dễ bị kích thích.
    .
    như bác sỹ nói thì bênh sẽ ảnh hưởng tâm lý người bệnh,vậy nếu tâm lý bệnh nhân
    căng thẳng có ảnh hưởng ngược trở lại tới việc tăng hoóc môn tyến giáp không?

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Xin trả lời với bạn leephong như sau, tình trạng tâm lí không có tác động ngược trở lại chức năng tuyến giáp (theo như những nghiên cứu hiện giờ mà tôi biết được).

Thân mến chào bạn.