Kết quả 1 đến 10 của 10
    anh_thuabc Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định xin hỏi về bệnh parkinson

Xin chào các bác sĩ. Mẹ tôi năm nay 50 tuổi,trong khoảng 1 năm trước,mẹ tôi bị đau nhức ở tay phải và gặp khó khăn trong cử động(không còn linh hoạt như trước) viết chữ nhỏ.có cảm giác đau khi đưa tay phải lên cao hay với ra phía sau. Đến phòng khám của bệnh viện thì được chẩn đoán là bệnh PARKINSON. Tôi có tìm hiểu một số thông tin về bệnh này thì thấy mẹ tôi có một số triệu chứng giống như vậy nhưng không nhiều.hiện mẹ tôi vẫn uống thuốc điều đặn theo chỉ dẫn của bác sĩ đã được khoảng 4 tháng và tình hình bệnh có thuyên giảm ,tay cử động linh hoạt hơn trước khá nhiều. mẹ tôi nói là cảm thấy thuyên giảm được khoảng 8-9 phần. nhưng theo tôi được biết thì bệnh này điều trị bằng thuốc thì không hoàn toàn khỏi hẳn và sau 4 năm điều trị bằng thuốc thì thuốc se không còn tác dụng như truớc nữa.tôi xin hỏi quý bác sĩ một số vấn đề như sau:

1.với tình trạng như tôi kể trên.xin bác sĩ vui lòng cho tôi biết mẹ tôi đang ở giai đoạn nào của bệnh?

2.tôi có biết một số phương pháp phẫu thuật sẽ giúp khỏi bệnh.xin bác sĩ cho ý kiến hướng dẩn và xin cho gia đình chúng tôi được biết về chi phí và điều kiện để thực hiện.

3.gia đình tôi cần làm gì để có thể hỗ trợ cho mẹ tôi trong việc chữa bệnh .

Xin chân thành cám ơn bác sĩ và mong bác sĩ bỏ chút thời gian để giúp cho tôi.

Mong nhận được hồi âm sớm từ quý bác sĩ.

Xin chào

Anh Thư

Nammap Đang Ngoại tuyến Moderator
    Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Mẹ bạn đang ở giai đoạn 1 của bệnh, tức là các triệu chứng chỉ mới bắt đầu và đáp ứng với thuốc tốt (bệnh này gồm 4 giai đoạn).

Theo tôi được biết thì bệnh Parkinson chủ yếu là điều trị Nội khoa (tức là uống thuốc), bạn nên đến các bệnh viện lớn như 115, Chợ Rẫy, BV ĐH Y Dược để được các chuyên gia về Nội TK tư vấn thêm phương pháp phẫu thuật.

Cũng như các bệnh mãn tính khác ngừoi nhà cần quan tâm tới bệnh nhân nhiều hơn, thường người gài rất dễ bị tủi thân khi biết mình mắc 1 bệnh mãn tính. Bạn có thể hỏi thêm bác sĩ về việc chăm sóc BN Parkinson.

Trích dẫn Gửi bởi Nammap Xem bài viết
    Mẹ bạn đang ở giai đoạn 1 của bệnh, tức là các triệu chứng chỉ mới bắt đầu và đáp ứng với thuốc tốt (bệnh này gồm 4 giai đoạn).

Theo tôi được biết thì bệnh Parkinson chủ yếu là điều trị Nội khoa (tức là uống thuốc), bạn nên đến các bệnh viện lớn như 115, Chợ Rẫy, BV ĐH Y Dược để được các chuyên gia về Nội TK tư vấn thêm phương pháp phẫu thuật.

Cũng như các bệnh mãn tính khác ngừoi nhà cần quan tâm tới bệnh nhân nhiều hơn, thường người gài rất dễ bị tủi thân khi biết mình mắc 1 bệnh mãn tính. Bạn có thể hỏi thêm bác sĩ về việc chăm sóc BN Parkinson.
    cám ơn bạn rất nhiều.

MinhVo's Avatar
    MinhVo Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Bên cạnh việc chữa trị bằng thuốc, bạn và gia đình cũng phải tham gia giúp đỡ mẹ bạn. Sự nâng đỡ về tinh thần rất tốt cho bệnh nhân, như an ủi, động viên cùng trò chuyện tâm sự.....

Nên cùng mẹ tập luyện những bài tập thể dục để nhẹ nhàng hoặc đi bộ mỗi buổi sáng... đề tăng cường sức khỏe và làm chậm tiến trình của bệnh..

Nhớ là phải có chế độ ăn uống lành mạnh, đầy đủ dinh dưỡng

Thân.

cám ơn mọi người rất nhiều vì đã giúp đỡ tôi.
    nhưng tôi thực sự rất lo lắng, không biết việc sử dụng thuốc có tác dụng đến khi nào,và tôi rất muốn tìm hiểu về các phương pháp phẫu thuật để giúp mẹ tôi hoàn toàn khỏi bệnh.
    mặc dù hiện nay kinh tế gia đình chưa cho phép nhưng nếu biết được có phương pháp nào tốt nhất thì gia đình tôi sẽ cố gắng để giúp mẹ tôi khỏi bệnh.
    thân

Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Trích dẫn Gửi bởi anh_thuabc Xem bài viết
    cám ơn mọi người rất nhiều vì đã giúp đỡ tôi.
    nhưng tôi thực sự rất lo lắng, không biết việc sử dụng thuốc có tác dụng đến khi nào,và tôi rất muốn tìm hiểu về các phương pháp phẫu thuật để giúp mẹ tôi hoàn toàn khỏi bệnh.
    mặc dù hiện nay kinh tế gia đình chưa cho phép nhưng nếu biết được có phương pháp nào tốt nhất thì gia đình tôi sẽ cố gắng để giúp mẹ tôi khỏi bệnh.
    thân
    Bạn nên đua mẹ bạn đến các bệnh viện lớn, tại đây các chuyên gia sẽ cho bạn biết các phương pháp điều trị tốt nhất.

mẹ tôi hiện đang điều trị tại bệnh viện chợ rẫy tphcm.cám ơn mọi người đã quan tâm
    thân

kienne's Avatar
    kienne Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Bệnh viện Chợ Rẫy là 1 trong những bệnh viện đầu ngành về thần kinh, bạn hoàn toàn có thể yên tâm về chất lượng chữa bệnh ở đó. Bạn nhớ là đừng mua các loại thuốc hay sản phẩm nào qua quảng cáo hay không có trong toa của bác sĩ về cho mẹ uống nhé.

Chúc mẹ bạn mau khỏe !!
    :47:

cám ơn mọi người đã quan tâm và những lời khuyên của các bạn rất hữu dụng đối với gia đình tôi.qua đay tôi cũng phần nào yên tâm về bệnh của mẹ tôi. mong là y học sớm tìm ra phương pháp chữa bệnh parkinson .

Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Chỉ là thuốc bổ thôi, đừng quá tin vào những loại thuốc này.